Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าอยากประกอบคอมเอง... ยากมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าอยากประกอบคอมเอง... ยากมั้ยครับ

อยากซื้อของแต่ละชิ้นแล้วมาประกอบเองนี่ยากมั้ยครับ หาความรู้ได้ที่ไหนครับ เพราะคิดว่าถ้าเราทำได้เองงานมันน่าจะออกมาเนี๊ยบกว่าให้ช่างประกอบ เพราะเราจะใส่ใจในรายละเอียดมากกว่า และเราก็เลือกของที่ชอบทุกชิ้นได้ด้วย ไม่ต้องเลือกของจำกัดอยู่ร้านเดียว พี่ๆ เพื่อนๆ ว่าผมคิดถูกรึเปล่าครับ

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ว่าจะหาความรู้การประกอบเองได้ที่ไหน ว่าต้องใส่ชิ้นไหนก่อน อย่างไรอะไรแบบเนี๊ยะครับ

คิดถูกแล้วครับเลือกของหลายๆมาประกอบจะได้ราคาถูก
    เรื่องประกอบไม่ยากหรอกครับ ค่อนข้างตายตัว
    วิธีประกอบหาดูในกูเกิ้ลครับไม่ยากอย่างที่คิด...

Comment

ก็หาความรู้ได้จากในเวปนี้แหละคับ ของแบบนี้ไม่ใช่จะเก่งในวันสองวันครับ ต้องเป็นความรู้สั่งสมสักพักถึงจะไปทำจริงได้ ถ้ายังรู้ไม่มากพอไปทำเองก็อาจจะทำของเสียหายได้นะคับ

Comment

ไม่ยาก

Comment

ไม่ยากครับ ไปซื้อหนังสือประกอบคอมที่ ซีเอ็ด หรือ นายอิน คับ

ประกอบเองได้ความรู้ขึ้นเยอะ

Comment

ยากมากครับ ซื้อหนังสือสอนประกอบเล่มละร้อยมา นั่งเปิดอ่านไป ประกอบไป แถมยังต้องเปิดเพลงฟัง หรือเปิดทีวีดูตอนประกอบด้วย ใช้เวลาก็นาน ตั้งไม่เกินครึ่งชั่วโมงแน่ะ กว่าจะเสร็จครับ สรุป ไม่ต้องกลัว ลุยเลยครับ

Comment

ครั้งแรกเปิดซิงใจมันก็ตุ๊มๆต่อมๆแบบนี้แหละ

ครั้งต่อไปก็ง่ายเอง

Comment

ขอบคุณครับ กำลังใจแยะเลย เดี๋ยวจะไปซื้อหนังสือมาอ่านดูก่อนนะครับ ที่กลัวคือกลัวทำของแพงๆ พัง พวก CPU อ่ะ กะไว้ไม่ E8400 ก็ Q6600 2 ตัวนี้ล่ะครับ ตัวละเกือบหมื่น ถ้ามันพังคามือนี่ ไม่มีเงินซื้อใหม่แล้วครับ

แต่ยืนยัน ยังไงคอมฯ เรา ก้ออยากประกอบเองอยู่ดีครับ ไม่อยากเอาชะตากรรมคอมสุดเลิฟ ไปตกอยู่ในมือช่าง
                หากลองแล้วไม่ได้ ผมจะเขียนมาถามในบอร์ดนี้นะครับ

Comment

อย่าลืมหัวแร้งด้วย บัดกรีดี ๆ ล่ะ ประกอบคอมต้องประณีต

Comment

อย่ากลัวคับๆ สู้ๆ ผมเคยผ่านอาการอย่างงั้นมาเเล้ว

Comment

ความพยายามอยู่ที่ใหน ความสำเร็จอยู่ที่ใหน
                      อืม....ถ้าน๊อตเหลือๆ ก็เขี่ยๆ เข้าข้างฝาใว้ หิหิหิ ( เค้าชอบผลิตเกินมาให้ นะ ^^" )

Comment

ถ้าพังคามือ ส่งเคลม ไม่ก็ เปลี่ยนตัวใหม่เลย
                        ง่ายๆประกันมีนิ งิงิ

Comment

แกะตัวเก่ามานั่งประกอบเล่น ก่อง ค่อยลองกะของหใม่กะดีนะงับ ^^"

Comment

Originally posted by -SaMmY- View Post
                            ครั้งแรกเปิดซิงใจมันก็ตุ๊มๆต่อมๆแบบนี้แหละ

ครั้งต่อไปก็ง่ายเอง
                            ถูกต้องเลยนะคับ ฮาฮาฮา

Comment

โอกาสพังคามือ...หรือ ตายคามือ มีไม่มาก...คอมฯ รุ่นใหม่ในปัจจุบันประกอบเองง่ายขึ้นมาก...กว่ารุ่นเก่าๆ (ประกอบมามากกว่า 5 ปี ซึ่งก็หลายปีแล้วล่ะ) เพราะจะมีการบังคับตำแหน่งการต่อ อีกทั้งยังมีการพิมพ์รายละเอียดตำแหน่งจุดต่อให้อีก

จุดต่างๆ หรือยากจริงๆ ก็ตรงที่การเลือกซื้ออุปกรณ์และการรีดประสิทธิภาพอุปกรณ์ที่มีอยู่แล้วให้คุ้มค่า

พยามสู้...มีปัญหาก็เว็บนี้ล่ะ

Comment

Working...
                              X