overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 60

Thread: ทำไมAMDถึงใช้งานด้านเล่นเกมดีกว่าIntelอ่ะคับ

OverclockZone Member lchayawatl's Avatar

Default ทำไมAMDถึงใช้งานด้านเล่นเกมดีกว่าIntelอ่ะคับ

ที่ว่าถ้าจะเล่นเกมให้ใช้AMDนั้นเพราะAMDมีเทคโนโลยีอะไรดีกว่าIntelหรอคับ ที่Intelทำอย่างAMDไม่ได้

โจ้
    Guest

ที่เคยมีคนตอบบ่อยๆ ที่ผมพอจำได้ก็ คือ
    1. มี Memory Controller รวมไว้ในตัว CPU ทำให้เข้าถึงข้อมูลในหน่วยความจำได้เร็ว
    2. หน่วยความจำ ระดับ 1 หรือ Cache L1 ในตัว CPU มีขนาดใหญ่
    3. Hyper transport ของ AMD เป็นเทคโนโลยีการรับส่งข้อมูลภายในชิบ ทำให้สามารถเพิ่มความเร็นขึ้นได้มาก
    4. ราคาที่ถูกกว่า
    5. ไม่รู้มีอย่างอื่นอีกหรือเปล่านะ จำได้แค่นี้ครับ

AMD Ahlon 64 Bit
    http://www.cmipowersystem.com/webboa...rticles&No=137

เทคโนโลยี Hyper Transport
    เทคโนโลยีอัจฉริยะของทาง AMD ในการจัดสรรการเชื่อมต่อข้อมูลในระบบการทำงานหลักความเร็วสูงของเครื่องคอมพิวเตอร์เดสก์ทอปและเซิร์ฟเวอร์ ซึ่งส่งผลทำให้การประมวลผลและเข้าถึงข้อมูล ผ่านอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์เป็นไปได้รวดเร็วกว่าเทคโนโลยีที่มีอยู่ในปัจจุบันพร้อมทั้งช่วยเพิ่มค่า Band width ให้สูงขึ้นส่งผลให้สามารถลดปัญหาการเกิดคอขวดในการส่งถ่ายข้อมูล อีกทั้งยังใช้งานหน่วยความจำของระบบได้อย่างเต็มประสิทธิภาพและมากขึ้นด้วย
    http://www.bcoms.net/webboard/detail.asp?id=15787

Cache L1 และ L2 ของ AMD
    http://www.unlimitpc.com/modules.php...owpage&pid=338

http://bbs.pramool.com/webboard/view.php3?katoo=A09499

OverclockZone Member itnakhon's Avatar

intel นั้นส่งข้อมูลผ่าน shipset แล้วถึงเข้าcpu แต่AMD ใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า hyper transport ที่ไม่ต้องผ่าน shipset ทำให้ส่งข้อมูลโดยตรงระหว่าง ram กับcpu ทำให้การทำงานนั้นเร็วกว่า intel

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ก็ AMD มีแต่คนหน้าตาหล่อ ใช้นะครับ มันก็เลยแรง ครับอิอิ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เพิ่มให้จากคำตอบที่ 1 คือมี ชุดคำสั่ง 3d now ที่อินเทลไม่มีครับ

OverclockZone Member pandamaster's Avatar
    แยกแคราย นนทบุรี, โรจนะ อยุธยา

Talking

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ก็ AMD มีแต่คนหน้าตาหล่อ ใช้นะครับ มันก็เลยแรง ครับอิอิ

สุดยอดครับ ได้ใจจริงๆ
    คนใช้AMDหน้าตาดีทุกคน

OverclockZone Member doragang's Avatar

งั้นผมก้อหน้าตาดีสิคับ ใช้ amd เหมือนกัน

OverclockZone Member popont910's Avatar

Default ขอบคุณคับ

ผมก้อสงสัยเหมือนกันคับหายงสัยเลยขอบคุณมากๆๆ
    แต่แย่จังไม่หล่อจะใช้ได้ไหมเนี้ยสงสัยต้องใช้intelอิอิแต่มีอีกข้อนะamdถูกด้วยที่สำคัญอิอิ

OverclockZone Member atid_2527's Avatar

AMD เป็นเทพเรื่องการเล่นเกมส์ครับ ลื่นปรื้ด ลื่นปรื้ด

OverclockZone Member niser's Avatar
    คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล

ผมมี 3 เครื่อง PC sempron 2500+ กับ athlon XP 2000+ notebook Turion64 MK-2 2000+ อ่ะ AMD หมด เลยใช่ intel เครื่องสุดท้ายตอน P100 อ่ะ

OverclockZone Member niser's Avatar
    คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล

Talking

Quote Originally Posted by niser View Post
    ผมมี 3 เครื่อง PC sempron 2500+ กับ athlon XP 2000+ notebook Turion64 MK-2 2000+ อ่ะ AMD หมด เลยใช่ intel เครื่องสุดท้ายตอน P100 อ่ะ
    เคยใช้เครื่องสุดท้ายตอน Pentium 100 อ่ะ พิมพ์ผิดเลย

OverclockZone Member pangpang's Avatar

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งใช้amdละหน้าตาดี

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

แต่คนใช้Intelมีแต่คนรักครับ

OverclockZone Member poneo's Avatar

มิน่า ใครๆ ก็ชอบทักผมว่า หน้าเหมือน ติ๊ก เจดสะดาพอน

OverclockZone Member บิว's Avatar

แฮ่

OverclockZone Member noo_sadid's Avatar

ของเค้าดีจิง AMD

BlueskY_KMITNB
    Guest

Default เด็ก AMD

เชื่อครับๆ ว่าคนใช้ AMD เค้าน่าตาดี ผมก้อเปนหนึ่งนัยน้าน อ่ะ อิอิ

OverclockZone Member Yoshimitsu's Avatar

งั้นผมก็หน้าตาดีด้วยสิ ผมก็ใช้ AMD เหมือนกัน
    ถ้า AMD ใช้งานด้านเล่นเกมได้ดีกว่า ทำไมการตัดต่อไฟล์วิดีโอหรือเสียงจึงมักใช้ Intel มากกว่าครับ

OverclockZone Member hunterfly's Avatar

แล้ว ถ้าใช้คอมเพื่อน น่าตาจะเป็นไงอ่ะ ??

OverclockZone Member arabic_affro's Avatar

Quote Originally Posted by hunterfly View Post
    แล้ว ถ้าใช้คอมเพื่อน น่าตาจะเป็นไงอ่ะ ??

555 หน้าด้าน... ครับ (ไม่ใช้ของตัวเองล่ะ)

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks