overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ญฉ4300 คือไรคะ แล้ว 266 คืออะไรคะ ใช่ความเร็วหรือเปล่า

OverclockZone Member ounzo's Avatar

Smile ญฉ4300 คือไรคะ แล้ว 266 คืออะไรคะ ใช่ความเร็วหรือเปล่า

สวสดีคะ
    มีคำถามค่ะ

1. CPUZ บางทีก็รวนๆใช่ไหมคะ โนตบุค 1.6 มันมองเห็น 598 อ่ะคะ แต่วันนี้ เปิดมาก็ 1596 งงเลยคะ

2. แรมโนตบุค 256M PC4300(266)

ญฉ4300 คือไรคะ แล้ว 266 คืออะไรคะ ใช่ความเร็วหรือเปล่า

3. ถ้าจะเพิ่มแรม อีก 1G แล้วความเร็วไม่เท่ากันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ
    4. เวลาไปซื้อจะต้องดูอะไรบ้างว่ามันเข้ากับเครื่องเรา ใส่กันได้หรือเปล่า
    5. acer aspire 3608NWXMi ซ์อมา 2 ปีแล้ว ใช้ถนอม + ไม่ค่อยได้ใช้งานมาก ก็ไม่รู้ว่า support อะไรแค่ไหน มีใครพอรู้หรือใช้รุ่นนี้บ้างคะ

ขอบคุณคะ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

1. CPUZ บางทีก็รวนๆใช่ไหมคะ โนตบุค 1.6 มันมองเห็น 598 อ่ะคะ แต่วันนี้ เปิดมาก็ 1596 งงเลยคะ
    เป็นปกติของ n/b ครับ เวลาไม่ใช้งาน หรือใช้งานไม่หนักมาก cpu จะลดความเร็วลง พอใช้งานหนัก ๆ เก๋วมันก็วิ่งขึ้นไปเองครับ

2. แรมโนตบุค 256M PC4300(266)

ญฉ4300 คือไรคะ แล้ว 266 คืออะไรคะ ใช่ความเร็วหรือเปล่า
    ใช่ครับ ความเร็วแบบเดิม ๆ ของเม็ดแรมเลยครับ

3. ถ้าจะเพิ่มแรม อีก 1G แล้วความเร็วไม่เท่ากันจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ
    ก็จะทำงานกับโปรแกรมที่กินแรมเยอะ ๆ ได้ดีขึ้น

4. เวลาไปซื้อจะต้องดูอะไรบ้างว่ามันเข้ากับเครื่องเรา ใส่กันได้หรือเปล่า
    ยกไปให้ร้านใส่ให้ ดีที่สุดครับ หรือไม่ก็เลือกรุ่นให้ร้านว่าจะเอายี่ห้อไหน

5. acer aspire 3608NWXMi ซ์อมา 2 ปีแล้ว ใช้ถนอม + ไม่ค่อยได้ใช้งานมาก ก็ไม่รู้ว่า support อะไรแค่ไหน มีใครพอรู้หรือใช้รุ่นนี้บ้างคะ
    support เกี่ยวกับด้านไหนครับ

OverclockZone Member The Reaper's Avatar

Talking

ถ้าเพิ่มแรม ควรดู---ชนิดของแรม

----------------บัสของแรม(ความเร็ว)

ทั้ง 2 อย่างต้องเหมือนกันนะครับ

ไม่งั้นรวนแน่
    Last edited by The Reaper; 21 Jan 2008 at 08:32:15.

OverclockZone Member ananya's Avatar
    Hardware & Anime Board

1. น่าจะการทำงานของ Speedstep นะค่ะ เพื่อประหยัดพลังงาน
    2. เป็นบัสของแรมที่ติดตั้งมานะค่ะ
    3. มีบ้างที่เกิดปัญหานะค่ะ ส่วนรุ่นนี้สามารถติดได้ถึง DDR2-400 (Max 2GB) แต่หากใช้คู่กันจะทำงานที่ความเร็วบัส 266 นะค่ะ ยังไงถ้าจะใส่เพิ่มก็ยกไปที่ร้านให้เขาใส่ให้เลยว่าเข้ากันได้ไหม
    4. ยกไปให้เขาใส่ดูหากใช้ไหมแน่นอนที่สุดค่ะ ไม่งั้นก็เปลี่ยนตัวเก่าให้เป็นคู่กันเลยก็จะดี
    5. รู้สึกว่าจะประกัน 1 ปีนะค่ะ ส่วนเรื่อง Support เรื่อง Driver หรือ Technical น่าจะมีไปเรื่อย ๆ นะค่ะ

OverclockZone Member BlueSatan's Avatar

แรมคุณอะเป็นแรม ดีดีอา 2บัส400 นะครับของใหม่พันกว่าบาทสำหรับ 1 กิ๊กครับแรมจะวิ่งที่ความเร็วต่ำครับถึงแม้ว่าจะใส่ 1กิ๊ก+512 แรมมากขึ้นแต่บัสวิ่งความเร็วต่ำ
    เช่นตัวแรกบัส 400 ตัวที่สอง 333 ใส่กันได้แต่วิ่งที่บัส 333 นะครับที่รักแค่นี้แหละครับไดรืเว่อด้านล่างแต่บอกก่อนนะครับว่าไอ้เซ่อไดร์เวอบางตัวไม่ต้องลงก็ได้ครับดูว่าอุปกรณ์เรามีหรือเปล่าอย่าลงหมดนะครับยี่ห้อนี้บางครั้งใช้ตัวเครื่องเดียวกันแต่ไดร์เวอร์คนละตัวดูดีๆก่อนนำมันไปลงนะครับส่วนตัวผมไม่อยากทำเลยแลปท๊อป ไอ้เซ่อทำยากอะ
    Driver
    http://203.150.225.245/drivers.asp?p...for+Win+XP+SP2

http://www.acer.co.th/

OverclockZone Member ounzo's Avatar

ขอบคุณทุกคนคะ แต่ยังงง
    บัส 400 แล้ว 266 คืออะไรอ่ะคะที่มันโชว์ใน CPU -Z อ่ะคะ
    เวลาไปซื้อก็เอา DDR2-400 1G อย่างนี้ก็ใส่ได้แล้วใช่ไหมคะ
    ขอบคุณคะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by ounzo View Post
    ขอบคุณทุกคนคะ แต่ยังงง
    บัส 400 แล้ว 266 คืออะไรอ่ะคะที่มันโชว์ใน CPU -Z อ่ะคะ
    เวลาไปซื้อก็เอา DDR2-400 1G อย่างนี้ก็ใส่ได้แล้วใช่ไหมคะ
    ขอบคุณคะ
    ขอดูหน้า cpu z ตรง 2 ช่องนี้หน่อยครับ
    ตรง Memory กับ SPD
    *สงสัยว่าบัสแรมคุณจะวิ่งไม่เต็มบัสแรมจริงนะ แล้วก็ DDR2 บัส 400 คงหายากแล้วละ ถ้าบัส 533 /667 /800 ก็คงมีนะ

Bookmarks

Bookmarks