Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาดดิสของWestern รหัสYSตัวไหนดีสุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by cap_zone View Post
    โอ้วข้อมูลแน่น แต่ขอถามอีกนิดครับ

AAYS เราสามารถเอามา Flash Firmware เองได้ไหมครับ
    สามารถ Flash เองได้ค่ะ

Links - http://support.wdc.com/download/inde...pid=15&swid=57

อันนี้เวอร์ชั่นหลังอัพเดทแล้งนะค่ะ

WD1600YS: Revision 20.06C06
    WD2500YS: Revision 20.06C06
    WD4000YS: Revision 09.02E09
    WD5000YS: Revision 09.02E09

ใครใช้รุ่นดังกล่าวลองตรวจสอบดูนะค่ะ

Comment

Originally posted by ananya View Post
      สามารถ Flash เองได้ค่ะ

Links - http://support.wdc.com/download/inde...pid=15&swid=57

อันนี้เวอร์ชั่นหลังอัพเดทแล้งนะค่ะ

WD1600YS: Revision 20.06C06
      WD2500YS: Revision 20.06C06
      WD4000YS: Revision 09.02E09
      WD5000YS: Revision 09.02E09

ใครใช้รุ่นดังกล่าวลองตรวจสอบดูนะค่ะ
      เท่าที่ดูรู้สึกABYSจะดีสุดใช่ไหมครับ
      ข้อมูลท่านอนันยาแน่นจริงๆ

Comment

Originally posted by ananya View Post
        ที่รู้มีีใน RS2 Series จะมี YS AAYS ABYS AYYS นะค่ะ

ความแตกต่างของ RE และ RE2 มีหลัก ๆ 2 อย่างคือ
        RE 1 million hours MTBF และมีความจุ 160-320GB
        RE2 1.2 million hours MTBF และมีความจุ 400-750GB รวมถึงเงียบกว่า เย็นกว่าด้วย

ความแตกต่างของแต่ละ Model
        YS จะมีทั้ง เป็น RE/RE2 ฆำพรำ กินไฟมากสุดเทียบกันระหว่าง 500YS และ 500 ABYS
        ตัว YS จะต้องการไฟมากว่าประมาณ 15% ใช้ไฟเวลาอ่าน/เขียนมากกว่า 10% และในโหมด sleep จะต่างกันประมาณ 25 %
        AAYS มีปัญหาเรื่องการทำ RAID แต่แก้ไขได้ด้วย Firmware ตัวใหม่นะค่ะ
        ABYS เป็นรุ่นที่แก้ไขข้อบกพร่อง ของรุ่น AAYS เรื่อง RAID และคว่มจุต่อ Plate เพิ่มขึ้น ทำให้
        ใช้พลังงานน้อยลง เย็นกว่า และเงียบกว่าค่ะ
        AYYS จะเป็นรุ่น 750GB ของตัว ABYS

อ้างอิงจาก http://www.westerndigital.com/en/pro...=2&language=en

เคยมองจะซื้อไปวาง Co-Lo แต่ที่ HWH ไม่มีทั้ง YS AAYS ABYS เลยซื้อ AACS มาใช้แทน
        ขอบคุณครับ ผมอยากรู้มานานแล้วว่าต่างกันยังไง ตอนแรกคิดว่า YS ดีกว่า ABYS ซะอีก รู้แบบนี้แล้วดีใจจัง

Comment

แล้วรุ่น Green Power มันรหัสอะไรครับ

Comment

ประกัน HDD WD ของ ALC ดีมั๊ยครับ

Comment

JS เหมือนกัน ครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                แล้วรุ่น Green Power มันรหัสอะไรครับ
                Green Power มี 2 Series นะค่ะ
                มีทั้งที่ทำตลาด Desktop และ Enterprise
                Desktop = GP Serie
                Enterprise = RE2-GP Serie

ตัว Enterprise ยังไม่เมีร้านไหนนำมาขายเลย แต่ที่ต่างประเทศมีขายแล้ว แต่ก็ยังหายาก
                ส่วนของ Desktop นั้นมีขายในไทยแล้ว มี 3 รุ่น 500 750 และ 1000
                500 = 500AACS
                750 = 750AACS
                1000 = 1EACS

Comment

Originally posted by aknetwork View Post
                  ประกัน HDD WD ของ ALC ดีมั๊ยครับ
                  ใช้อยู่หลายตัวเลยเลย 320KS 320AAKS 500AACS 1EACS ที่เป็น SATA ยังไม่งอแงเลย มีแต่เคยเครม ตัว 80JB - IDE เมื่อนานแล้วที่ศูนย์ Pantip ก็ไม่นานนะค่ะ แนบข้อมูลจากโปรแกรมทดสอบไป เขาก็ขอตรวจสอบ ก็ไม่นานเท่าไหร่ซัก 20 นาที

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้จะเร็วอย่างนี้ไหมเอ่ย

ปล. เทียบกับ Seagate แล้วส่งเครมมากกว่า WD ทุกตัว จากการใช้งานที่บ้านที่ กสท. และที่บ้านเปิดใช้งานเกือบ 24 ชม. ส่วนเคสเปิดฝาข้างแล้วพัดลมเป่า (เปิดโหลด BIT/FTP )

Comment

แล้วที่ตัวมันสีดำนี่รุ่นไหนครับ แล้ว320GB รหัสABYSมีขายที่พันทิพร้านไหนบ้างครับ

Comment

ใช้อยู่หลายตัวเลยเลย 320KS 320AAKS 500AACS 1EACS ที่เป็น SATA ยังไม่งอแงเลย มีแต่เคยเครม ตัว 80JB - IDE เมื่อนานแล้วที่ศูนย์ Pantip ก็ไม่นานนะค่ะ แนบข้อมูลจากโปรแกรมทดสอบไป เขาก็ขอตรวจสอบ ก็ไม่นานเท่าไหร่ซัก 20 นาที

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้จะเร็วอย่างนี้ไหมเอ่ย

ปล. เทียบกับ Seagate แล้วส่งเครมมากกว่า WD ทุกตัว จากการใช้งานที่บ้านที่ กสท. และที่บ้านเปิดใช้งานเกือบ 24 ชม. ส่วนเคสเปิดฝาข้างแล้วพัดลมเป่า (เปิดโหลด BIT/FTP )
                      ขอบคุณครับ

Comment

รหัส ABYS 500g ถ้าไม่ไปซื้อที่ Pantip ที่อื่นมีขายมั้ยครับ

แถวฝั่งธนฯ อะครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

ลองดูฮาร์ดแวร์เฮ้าใกล้บ้านดูครับ

Comment

ร้าน TK เห็นลงขายอยู่นะครับ

Comment

Originally posted by Anchor_T View Post
                              ร้าน TK เห็นลงขายอยู่นะครับ
                              แต่เค้าไม่บอกว่าYSรหัสไหนอะครับบอกแต่ 320 YS (NCQ) แค่เนี้ย

Comment

แล้วตัว AAKS นี่มังได้เรื่องมั้ยคับ ถ้าจะเอามาโหลดบิท

Comment

Working...
                                X