overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากถามเรื่องแรม corsair Xm2 หน่อยครับ

OverclockZone Member bayz's Avatar

Default อยากถามเรื่องแรม corsair Xm2 หน่อยครับ

อยากถามเรื่องแรม corsair Xm2 PC-6400 ตัว 5-5-5-12 ใช้ชิปอะไรครับ
    แล้วถามเรื่องความแรงเทียบกับ crucial Ballistix Tracer แรงต่างกันมากไหมครับ
    อยากทราบดู ว่าจะเปลี่ยนจาก corsair Xm2 PC-6400 มาเป็น crucial Ballistix Tracer ครับ
    ถ้าต่างกันมากจะเปลี่ยนครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยน่ะครับ

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar
    อ.สะเดา จ.สงขลา

Quote Originally Posted by bayz View Post
    อยากถามเรื่องแรม corsair Xm2 PC-6400 ตัว 5-5-5-12 ใช้ชิปอะไรครับ
    แล้วถามเรื่องความแรงเทียบกับ crucial Ballistix Tracer แรงต่างกันมากไหมครับ
    อยากทราบดู ว่าจะเปลี่ยนจาก corsair Xm2 PC-6400 มาเป็น crucial Ballistix Tracer ครับ
    ถ้าต่างกันมากจะเปลี่ยนครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยน่ะครับ
    แล้วมันเป็น V. ไหนละครับ ลองเขาไปดูเลยกใ็ด้ครับ
    http://ramlist.ath.cx/ddr2/
    รูป รูป
    Last edited by JINDASAMUD; 21 Jan 2008 at 08:45:02.

OverclockZone Member bayz's Avatar

ผมดูที่แรมแล้ว มัน เขียนว่า 1.9V Ver 5.2 แต่ดูใน http://ramlist.ath.cx/ddr2/ มันไม่มีอ่ะครับ งง

OverclockZone Member JINDASAMUD's Avatar

Quote Originally Posted by bayz View Post
    ผมดูที่แรมแล้ว มัน เขียนว่า 1.9V Ver 5.2 แต่ดูใน http://ramlist.ath.cx/ddr2/ มันไม่มีอ่ะครับ งง
    1.9 V มันค่าไฟเลี้ยงครับ ต้องตัวRev.นำหน้าซิครับ
    Last edited by JINDASAMUD; 21 Jan 2008 at 10:26:46.

OverclockZone Member โชติก's Avatar

คำถามแทรกเข้ามา คือสงสัยว่า

ถ้าค่า CL เท่ากัน แต่คนละ Rev กัน มีความเป็นไปได้มากไหมเมื่อมาใช้ร่วมกันแล้ว มันจะไม่เข้ากัน(เหตุผลคือเพราะใช้ชิปคนละตัวกัน)

Quote Originally Posted by โชติก View Post
    คำถามแทรกเข้ามา คือสงสัยว่า

ถ้าค่า CL เท่ากัน แต่คนละ Rev กัน มีความเป็นไปได้มากไหมเมื่อมาใช้ร่วมกันแล้ว มันจะไม่เข้ากัน(เหตุผลคือเพราะใช้ชิปคนละตัวกัน)
    เคยใช้ corsair 512*2 BUS 800 กับ gskill 512*2 BUS 800
    ยังใส่กันใด้แบบไม่มีปํญหาเลยครับ M/B p35ds3rครับ
    คงมีโอกาศที่จะมีปัญหาใด้แต่คงน้อยๆมากๆครับ

OverclockZone Member videop's Avatar

PC2-6400 Rev 5.1 5.0-5-5-12 @ 1.9V ProMOS
    ของผมเป็นตัวนี้ ซิฟ ProMos OC ลากได้เยอะมั้ย
    แล้วถ้าซื้อRAM ใส่เพิิ่่มจะเป็นมั้ยต้องเป็น Rev5.1 ครับ หรือเพียงแต่ให้เป็น
    Xm2 PC-6400 ตัว 5-5-5-12 Revอะไรก็ได้หรือป่าว เพราะว่าจะซื้อเพิ่มอะครับ กล้วหาที่เหมือนกันไม่ได้

Quote Originally Posted by videop View Post
    PC2-6400 Rev 5.1 5.0-5-5-12 @ 1.9V ProMOS
    ของผมเป็นตัวนี้ ซิฟ ProMos OC ลากได้เยอะมั้ย
    แล้วถ้าซื้อRAM ใส่เพิิ่่มจะเป็นมั้ยต้องเป็น Rev5.1 ครับ หรือเพียงแต่ให้เป็น
    Xm2 PC-6400 ตัว 5-5-5-12 Revอะไรก็ได้หรือป่าว เพราะว่าจะซื้อเพิ่มอะครับ กล้วหาที่เหมือนกันไม่ได้
    เรื่ืองลากต้องลองเองอัดไฟไปเลยไหม้เครมใด้

OverclockZone Member โชติก's Avatar

Quote Originally Posted by JINDASAMUD View Post
    เคยใช้ corsair 512*2 BUS 800 กับ gskill 512*2 BUS 800
    ยังใส่กันใด้แบบไม่มีปํญหาเลยครับ M/B p35ds3rครับ
    คงมีโอกาศที่จะมีปัญหาใด้แต่คงน้อยๆมากๆครับ
    อืมม...อย่างนี้นี่เอง

OverclockZone Member chillchill's Avatar

XMS หลังๆมานี่ส่วนมากก็จะเป็น Promos ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนที่จะหวังว่ามันจะเป็น MicronD9 นั้นคงได้แต่ฝันครับไม่ค่อยหลุดมาบ้านเราหรอกครับ แต่ว่าถ้าจะลากนี่ผมว่ามันก็น่าจะได้ถึงบัส 500 นะครับ แต่ต้องใช้ไฟมากหน่อย(2.3-2.4)แล้วก็ CL หลวมหน่อยล่ะครับ(5 5 5 15) ส่วน Crucial นั้น100%ทุกตัวเป็นชิพ MicronD9xxx แน่นอนครับ แต่ว่าของที่เอาเข้ามาขายในบ้านเรานั้นมันเป็นประกันนอกครับการที่จะอัดมันมากๆก็ไม่น่าจะเป็นความคิดที่ดีสักเท่าไหร่น่ะครับ เพราะเวลาเคลมมันจะยุ่งยากและอาจจะไม่คุ้ม แต่ทุกตัวมันก็สามารถวิ่งได้ที่บัส 500 CL 55515 โดยใช้ไฟ 2.2 แน่นอนครับ(ในSPDมันเขียนมางั้น)อันนี้คุณคงต้องตัดสินใจเองแล้วล่ะครับว่าคุ้มไหมที่จะเสี่ยงกับเรื่องประกัน แต่เท่าที่ผมใช้แรมมา(รวมถึง Crucial ด้วย)ถ้าใช้ไฟไม่เกิน 2.2 ก็สามารถใช้งานได้ 24/7 อย่างไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member SECURITY's Avatar
    ลาซาล 091-7685454

ram corsair xm2 512*2 อยากทราบว่ามัน bus เท่าไหร่ครับ
    กำลังจะหาซื้อแรม ddr1 512/400 เลยสงสัยว่าจะใช้ได้มั้ย
    รบกวนผ้รู้ช่วยแนะนำผมทาง PM ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Khonsanz's Avatar

ด่วนรับสมัคร นักเรียน นักศึกษา สาวออฟฟิต พริตตี้ สาวสวยทุกอาชีพ ทำงานเป็นไซด์ไลน์
    http://www.gigclub.labelfc.com

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by Khonsanz View Post
    ด่วนรับสมัคร นักเรียน นักศึกษา สาวออฟฟิต พริตตี้ สาวสวยทุกอาชีพ ทำงานเป็นไซด์ไลน์
    http://www.gigclub.labelfc.com
    ซะงั้นน่ะ

Bookmarks

Bookmarks