overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: x3 มีเสียงซ่าๆคับ

OverclockZone Member

Default x3 มีเสียงซ่าๆคับ

คือพึ่งซื้อมาครับ ฟังได้คืนเดียวพออีกวันมีเสียงซ่าๆครับ ได้ยินชัดตอนปิดเพลง
    ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไรครับผู้รู้ตอบที

OverclockZone Member pizpizza's Avatar

x-fi fps ผมก็มีเสียงซ่าๆอะ แต่เป็นเวลาเล่นเกม NFSpro กะ crysis + cabal ยังเป็น เกิดจากอาไรอะครับ ตอนดูหนังฟังเพลงกลับไม่เปน เซงเลย onboard ยังเสียงดีกว่าเลย (ไม่มีซ่าๆ) ช่วยแนะนำทีครับ

OverclockZone Member big_1981's Avatar
    ทุกที่ที่มี Internet

ลองดูสายลำโพงนิดนึงครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by buffalo555 View Post
    คือพึ่งซื้อมาครับ ฟังได้คืนเดียวพออีกวันมีเสียงซ่าๆครับ ได้ยินชัดตอนปิดเพลง
    ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไรครับผู้รู้ตอบที
    มีสาเหตุเกิดมาจากหลายอย่างครับ อาทิ

- ถ้าถอดสายนำสัญญาณออกเสียงก็ยังก็ยังซ่าเหมือนเดิม
    ก่อนหน้านี้ไม่เป็นก็ยกไปที่ร้านเลยครับ

- เล่นเพลงเมื่อไหร่ซ่าเมื่อนั้น ปิดเมื่อไหร่หยุดซ่า
    เพลงที่เราฟังๆกันนั้นจะมีลักษณะของเสียงรบกวนหรือซ่าเบาๆติดตามมาด้วย
    เป็นปกติครับ เกิดจากขั้นตอนการบันทึกตลอดจนขั้นตอนการผลิตต้นฉบับบ
    บางครั้งอาจจะดังจนเราได้ยินชัดถ้าเราเปิดความดังที่ดังขึ้น และจะได้ยินชัดเวลาที่ช่วง
    ของเพลงไม่มีเนื้อร้องหรือดนตรี
    อาการแบบนี้เป็นปกติครับ

- อาจจะเป็นจากฮาร์ดแวร์เอง
    ลองถอดสายไปเสียบออนบอร์ดดูนะครับว่ราหายหรือเปล่าถ้าคุณใช้ซาว์การ์ดแยกอยู่

- เป็นจากส่วยภาคขยายเสียงต่างๆเอง
    ทั้งภาคขายในตัวลำโพงที่ออกแบบมาไม่ดีจะทำให้เกิดเสียงซ่าดังมากถึงแม้เราไม่ได้เปิดเพลง
    ในเวลาที่เราเพิ่มเสียงขึ้น หรือเกิดจากภาคยายระดับความแรงของสัญญาณของซาว์ดการ์ด
    หรืออุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบเสียง

***แต่เท่าที่ผมเคยใช้ X3 2.1 มานะครับ เสียงซ่าน้อยมากจนแทบไม่มีเลย สำหรับรุ่นนี้***

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

อ้าวเพิ่งดีใจไปกับท่านไม่ทันไรเลย ลองเอาไปเสียบกับเครื่องเล่นน MP3 ก่อนครับว่ายังมีเสียงซ่าไหม ถ้ายังมี ก็ตัด Soundcard ไป ถ้ายังมีลองเปลี่ยนสาย ก่อน ดูรายละเอียด ตามคุณ พจน์ไปด้วยครับ

OverclockZone Member Devilbatscafe's Avatar

ของผม X3 5.1 ก็มีนะตอนดูหนังเเล้วตั่งเป็น5.1 พอกลับมาเป็น2.1 หายซะงั้น

พอเปลี่ยนโปรเเกรมเล่น เสียงก็เป็น ปกติ ใครมีวิธีเซ็ท KMPlayer ดูหนัง 5.1 มั่งคับ

เพราะโปรเเกรมนี้เสียงเเยก ชัดดี เเต่ซ่า ไม่รู้จะตั่งยังไง

แย่ละครับสงสัยจะเป็นอาการแรกตามคุณพจน์ว่ามา

ถอดสายสัญญาณก็มีเสียงซ่า พอเสียบแล้วยิ่งซ่าหนัก

ต้องยกไปที่ร้านเซ็งเลย หนักก็หนัก รถก็ติด

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ของผมก็เป็นคับผม ^^ เป็นที่ไฟล์เพลงก่ะตอนดูหนังคับผม ถ้าปิดโหมดSVM ในX-fi เสียงซ่าตอนดูหนังจะหายไปคับผม แต่ผมชอบเปิดโหมดนี้น่ะท่าน

OverclockZone Member a12a's Avatar

ผมใช้ปลั๊กพ่วง4รูอยู่ แต่ก่อนก็เป็นแต่พอเปลี่ยนรูแล้วมันหายอ่ะครับ ลองเปลี่ยนรูปลั๊กดูน่ะ

OverclockZone Member dasmotto's Avatar
    ห้วยขวาง, ฝั่งธน

ของผมก็อาการคล้ายๆกันครับ มันจะมีเสียงจี่ๆออกมาทางลำโพงทั้งสองตัว แต่เสียงจี่ๆมันจะออกมาไม่สม่ำเสมอ บางครั้งก็มา บางครั้งก็หายไป แต่ถ้าผมไปหมุนปิดตัวที่อยู่ด้านล่างของเบส (ไม่รู้เรียกว่าอะไร) เสียงก็จะหายไป ลองสลับสายแล้ว (แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนสายนะครับ) แต่อาการก็ยังคงเหมือนเดิม อยากทราบว่าอาการอย่างนี้เกิดขึ้นเพราะอะไรครับ อาการเกิดขึ้นทั้งตอนที่ผมต่อกับทั้งโน๊ตบุ๊คและไอพ็อด มันเป็นที่ สายลำโพง ตัวลำโพง ตัวซัพฯ หรืออะไร ช่วยแนะนำทีครับ เพราะเพิ่งไปถอยมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง
    Last edited by dasmotto; 21 Jan 2008 at 16:35:24. Reason: แก้คำผิดครับ

Quote Originally Posted by dasmotto View Post
    ของผมก็อาการคล้ายๆกันครับ มันจะมีเสียงจี่ๆออกมาทางลำโพงทั้งสองตัว แต่เสียงจี่ๆมันจะออกมาไม่สม่ำเสมอ บางครั้งก็มา บางครั้งก็หายไป แต่ถ้าผมไปหมุนปิดตัวที่อยู่ด้านล่างของเบส (ไม่รู้เรียกว่าอะไร) เสียงก็จะหายไป ลองสลับสายแล้ว (แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนสายนะครับ) แต่อาการก็ยังคงเหมือนเดิม อยากทราบว่าอาการอย่างนี้เกิดขึ้นเพราะอะไรครับ อาการเกิดขึ้นทั้งตอนที่ผมต่อกับทั้งโน๊ตบุ๊คและไอพ็อด มันเป็นที่ สายลำโพง ตัวลำโพง ตัวซัพฯ หรืออะไร ช่วยแนะนำทีครับ เพราะเพิ่งไปถอยมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง
    เอ่ออาการนี้เลยครับ อย่างเซ็งครับ
    ถ้าคุณ dasmotto มีวิธีทำให้หายก็บอกด้วยครับ
    ไม่อยากยกไปร้านเลยจริงๆ

ลองเปลี่ยนสายลำโพงดูแล้วครับ ใช้ตัวที่มันให้มาก็มีเสียงซ่าๆแต่เบากว่า
    สายตัวที่ซื้อมาเส้นจะใหญ่กว่า เสียงซ่าก็มากกว่าครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Smile

Quote Originally Posted by dasmotto View Post

ลองดูตามนี้นะครับ

จากอาการที่ท่านว่า]"หมุนปิดตัวที่อยู่ด้านล่างของเบส (ไม่รู้เรียกว่าอะไร)"
    - สันนิฐานได้ว่าจุดสัมผัสภายในที่เป็นตัวผ่านของไฟฟ้า ขั้วที่คุณหมุนนั้นอาจ
    สกปรก หรือเสื่อมสภาพตลอดจนหมดอายุการใช้งานอย่างใดอย่างหนึ่ง
    อันยังผลให้การเดินทางของไฟฟ้านั้นไม่สะดวก ลองหมุนกลับไปๆมาๆจนสุด
    บ่อยๆ แต่เบาๆมือหน่อยนะครับ จนเสียงหายเกรกๆ ครับ เพราะเป็นการขัดขั้วหรือจุดสัมผัส
    ให้มีหน้าสัมผัสที่สะอาดขึ้น

(ไม่ต้องเสียบปลั๊กก็ได้ครับ และอาจใช้น้ำยาชะล้างจุด คอนแทค ช่วยด้วยก็ได้ครับ)
    (อาการนี้เป็นมากกับ คนใช้คอมเล่นเครื่องเสียงเพราะ
    ปรับแต่งแต่ในคอมอย่างเดียว ปุ่มหมุนต่างๆเลยไม่ได้ถูกใช้งาน
    เมื่อกระแสไฟฟ้ามีการไหลผ่านจุดนั้นอยู่เรื่อยๆ อันยังผล
    นานๆไปเข้าเลยทำให้เกิดการทำปฏิกิริยากับอากาศ ทำให้เกิดขี้เกลือขึ้นบวกกับ
    ไม่เคยหมุนมันเลยเลยเกิดอาการแบบนี้กับปุ่มที่มีการหมุนได้ครับ
    (การหมุนปรับเป็นการขัดถูหน่าสัมผัสหรือจุดสัมผัสไปในตัวครับ)

---------------------------------------------------------------

ถ้ายังไม่หายลองดูตามข้อด้านล่างดูนะครับ
    ลองดูแต่ละข้อนะครับ ว่ามีอะไรเข้าข่ายไหม
    ตรวจสอบไปเรื่อยๆจนครบครับ น่าจะช่วยได้พอสมควร

1. ขั้วสายที่เสียบนั้นสกปรก มีขี้เกลือหรือฝุ่นเกาะ(ไม่เงางาม)
    ทำให้กระแสไหลไม่สะดวก

- ถอดออกมาขัดๆ จนขั้วต่างๆ นั้นขาวสะอาด เงางาม

2. สายเชื่อมต่างๆนั้นมีสภาพขาดใน แต่ยังใช้ได้ ไม่ได้ขาดทั้งหมด
    ทำให้ เกิดการเดินของไฟฟ้าสะดุด หรือโดดข้ามขั้วภายใน

- ลองเปลี่ยนสายเส้นอื่นดู

3. ปลั๊กที่เสียบลำโพงนั้น เสียบร่วมกับอุปกรณ์ไฟฟ้าอย่างอื่น
    ทำให้เกินสนามแม่เหล็กไฟฟ้ากวนกัน พัดลมตั้งโต๊ะ
    พัดลมเพดาน บัลลาตภายในโคมไฟนีออน ทำให้เกิด
    สนามแม่เหล็กไฟฟ้าได้ทั้งสิ้นครับ

- ลองปิดเครื่องใช้ไฟฟ้า แยกปลั๊กไปเสียบแยก ไกลๆ
    คนละเต้าเสียบดูนะครับถอดสายต่ออะให้หมด
    ยกเว้นสายลำโพง ไม่ต้องต่อสาย
    สัญญาณหรือเครื่องเล่นใดๆ แล้วลองเพิ่มความดังแล้ว
    ฟังดูว่ายังมีเสียงอีกหรือปล่าว

4. ลองดูช่อง In put ถ้าคุณมีลำโพงที่รองรับมากกว่า 1 In put
    และคุณเสียบอยู่ทั้ง 2 ชุดเลยหรือเปล่าวครับ
    อาจะทำให้เกิดสัณญาณกวนจากสาย
    เส้นที่ต่อรอไว้แต่ไม่ได้ใช้ได้ครับ

- ลองถอดสายออกเหลือแค่ใช้ทีละเส้นครับ
    โดยถอดออกให้หมดก่อนครับ แล้วลองฟังว่ามีเสียงกวน
    อีกไหม ถ้าไม่มีก็ลองเสียบใช้งานขั้วที่ละชุด
    ไล่ไปเรื่อยๆนะครับ ว่ากวนมาจากสายและเครื่องใช้ตัวไหน

5. ฝุ่นภายในเคส ที่เกาะตามจุดต่างๆ ของบอร์ด ก็เป็นส่วนนึง
    ครับ เมื่อมันรวมกับความชื้น ทำให้เกิดการลัดวงจรเล็กๆ
    ได้ครับ และยังมีแมลงหรือฝุ่นที่ถูกดูดหรือเข้าไปอาศัยในตู้ซัพ
    ก็เป็นต้นเหตุได้ครับ

- ลองถอดสายออกไปเสียบกับเครื่องเล่นเครื่องอื่นหรือ
    ถอดสายออกหมดเลยแล้วลองฟังว่ามีเสียงออกมาอีกไหม
    และทำความสะอาด(ถ้าเป็นลำโพงลองขยับๆ เคาะๆ และ
    มองดูว่ามีอะไรออกมาไหม อย่าขันน๊อตแกะะออกมานะ
    ครับ เดี๋ยว ประกันจะหมดซะก่อน

6. สายที่มัดรวมกันอย่างสวยงามเป้นข้าวต้มมัด ในเคสก็ทำให้
    เกิดเสียงรบกวนได้ครับ เพราะสนามแม่เหล็กไฟฟ้าจาก
    สายเส้นอื่นกวนสายนำสัญญาณเสียง

- ลองแยกสายให้***งออกจากกันให้หมด

7. เกิดจากบ้านไม่มีสายกราว์ลงดิน ทำให้เกิดไฟฟ้า
    ลัดวงจรได้ (ที่แตะเคสแล้วโดนดูดนั่นหละครับ)

- ต่อสายกราว์นง่ายๆ คือ เอาขั้ว กราวน์ ต่อสายไฟไปแปะ
    กับท่อน้ำโลหะใกล้ๆ ที่มีการฝังดินก็ได้ครับ

ถ้าลองวิธีข้างบนหมดแล้ว รวม ถึงเอาลองห้องชาวบ้านแล้วไม่หาย ก็ส่งลำโพงเครมครับ
    ถ้าลำโพงตัวนั้นไม่เคยมีอาการแบบนั้นมาก่อน และยังอยู่ในประกัน เพราะอุปกรณ์
    อิเลคทรอนิคตางๆที่ประกอบขึ้นมาเป็นตัวลำโพง เมื่อได้รับความร้อนไปนานๆก็
    เสื่อมสภาพและเสียหาย ยิ่งจัดวางในที่ที่อับทึบและะบายความร้อนได้ยาก
    จะทำให้อายุการใช้งานสั้นลงได้ครับ(^-^)

*** หลายๆ ครั้งก็มักจะเกิดจากหลายสาเหตุรวมๆกัน ควรตรวจสอบด้วยความใจเย็น
    และละเอียดรอบคอบครับ***

***ถ้าหายแล้ว ว่างๆก็อย่าลืมหมุนมันเล่นบ้างนะครับ
    จะได้เป็นการป้องกันอาการสุขภาพไม่ดีต่อไปในอนาคตได้ครับ***

ขอให้โชคดีนะครับ (^-^)
    Last edited by พจน์; 22 Jan 2008 at 02:22:22.

OverclockZone Member dasmotto's Avatar
    ห้วยขวาง, ฝั่งธน

ขอบคุณคุณพจน์มากนะครับสำหรับความช่วยเหลือในวิธีต่างๆ

เมื่อวานผมลองถอดปลั๊กไฟของตัวโน๊ตบุ๊คออกไป (คือใช้ไฟจากตัวแบ๊ตนะครับ)

ผลที่ออกมาคือเสียงจี่ๆลดลงจนเกือบจะไม่ได้ยินครับ (แต่ยังได้ยินจางๆ)

และเมื่อลองต่อกับตัวของไอพ๊อด โดยที่โน๊ตบุ๊คยังคงใช้พลังงานจากแบ๊ตเหมือนเดิม

ปรากฏว่าเสียงจี่ๆหายไปครับ ผมคิดว่าเสียงจี่ๆที่ออกมาจากลำโพงทั้งสองตัวนั้น

คงจะเกิดมาจากที่ผมใช้ปลั๊กร่วมกันทั้งโน๊ตบุ๊คและลำโพงครับ เพราะตัวเต้าเสียบสายไฟของห้องผมจะมีอยู่แค่สองช่อง

คุณ buffalo555 ลองเอาวิธีผมไปลองดูนะครับ เผื่ออาการอาจจะหายเหมือนกับของผม

แต่ตอนนี้กลับเป็นตัวโน๊ตบุ๊คผมที่ร้องแทน รู้สึกว่าจะเกิดมาจาก hdd มีปัญหา

ได้อย่างเสียอย่างสำหรับผม ตอนนี้คงต้องเก็บเงินไปซื้อ hdd ลูกใหม่มาเปลี่ยนเเทน
    Last edited by dasmotto; 22 Jan 2008 at 08:02:52. Reason: แก้ไขคำผิดครับ

ขอบคุณคุณพจน์มากนะครับสำหรับความช่วยเหลือในวิธีต่างๆ

เมื่อวานผมลองถอดปลั๊กไฟของตัวโน๊ตบุ๊คออกไป (คือใช้ไฟจากตัวแบ๊ตนะครับ)

ผลที่ออกมาคือเสียงจี่ๆลดลงจนเกือบจะไม่ได้ยินครับ (แต่ยังได้ยินจางๆ)

และเมื่อลองต่อกับตัวของไอพ๊อด โดยที่โน๊ตบุ๊คยังคงใช้พลังงานจากแบ๊ตเหมือนเดิม

ปรากฏว่าเสียงจี่ๆหายไปครับ ผมคิดว่าเสียงจี่ๆที่ออกมาจากลำโพงทั้งสองตัวนั้น

คงจะเกิดมาจากที่ผมใช้ปลั๊กร่วมกันทั้งโน๊ตบุ๊คและลำโพงครับ เพราะตัวเต้าเสียบสายไฟของห้องผมจะมีอยู่แค่สองช่อง

คุณ buffalo555 ลองเอาวิธีผมไปลองดูนะครับ เผื่ออาการอาจจะหายเหมือนกับของผม

แต่ตอนนี้กลับเป็นตัวโน๊ตบุ๊คผมที่ร้องแทน รู้สึกว่าจะเกิดมาจาก hdd มีปัญหา

ได้อย่างเสียอย่างสำหรับผม ตอนนี้คงต้องเก็บเงินไปซื้อ hdd ลูกใหม่มาเปลี่ยนเเทน
    เอ่อหายละครับอาการเป็นตามคุณ dasmotto ทุกอย่าง

ขอบคุณคุณพจน์มากนะครับ

OverclockZone Member torwash's Avatar

สุดยอดคับท่าน พจน์ ได้ความรู้ขึ้นอีก

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

Quote Originally Posted by buffalo555 View Post
    ปิดเสียงไมค์โครโพนครับ

OverclockZone Member pizpizza's Avatar

ขอบคุณมากครับ ท่าน เด๋วผมลองไปทำมั้ง จาได้หายเศร้าซะที พึ่งซื้อ card มาเอง นึกว่าพัง

Bookmarks

Bookmarks