Announcement

Collapse
No announcement yet.

Compaq Presario 3000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Compaq Presario 3000

รบกวนผู้รู้หน่อยงับ

เนื่องจากพ่อผม ซื้อ Notebook รุ่นที่ว่านี้มาแล้ว ก็เล่นงับ (ตามปะสาคนม่ายค่อยได้ใช้คอมฯ นั้นละงับ) แล้วมะวานก็ อยู่ๆ เอาเครื่องมาบอกให้ผม ซ่อมให้หน่อย บอกเข้าอะไรไม่ได้เลย...

หลังจากผมดู ได้ผลสรุปว่า Notebook พ่อผมกลายเป็น ฟาร์ม virus+spyware+trojan+etc. ปายแล้วงับ (scan เจอร่วม 40 กว่าสายพันธุ์ -*-)

ทีนี้เลยกะว่าจะ format เครื่องลงใหม่ แต่....
    1. window เดิมที่ลงมากับเครื่อง คาดว่าเป็น window ลิขสิทธิ์ ซึ่งผมหาแผ่น หรือ รหัส Lience นม่ายเจองับ ม่ายทราบว่าท่านใด รู้บ้างว่า ปกติมันต้องมีมาให้ด้วย หรือ รุ่นนี้เป็น แบบลงจากโรงงานหนเดียวห้าม format ?

2. แผ่น driver เครื่อง ผมก็หาม่ายเจองับ >.<" (หาๆ ดูเจอแค่ cd คู่มือ กับ cd web-cam ของ creative -*-) มะทราบว่าปกติมันต้องมีมาด้วยปะงับ หรือถ้ามะมีหา load ได้ที่ไหนมั่งงับ >.<?

compaq V3000 ปกติไม่มีวินโดว์ Lience นะครับ
    จะมีก็พวกรุ่น compaq B1200 (บางตัว) กับ HP เท่านั้น
    ผมหมายถึงที่ขายในไทยนะ

Comment

ไม่ต้องไปสนใบอนุญาติครับ หาวินxpตัวสเถียรใสเข้าไปดีกว่า

ด้าก เวอร์ชั่น6 ผมขอแนะนำ

Comment

Originally posted by jjackk View Post
        ไม่ต้องไปสนใบอนุญาติครับ หาวินxpตัวสเถียรใสเข้าไปดีกว่า

ด้าก เวอร์ชั่น6 ผมขอแนะนำ
        ผมใช้ xp original sp2 งับ มะค่อยชอบ win. mod ^^"

แต่ตอนนี้จะลงใหม่ ยังมะกล้าลงงับ เพราะยังหา driver มะเจอนี้ละงับปัญหาหลัก >.<~

Comment

driver หาไม่ยากครับ ในบอร์ดนี้มีคนใช้รุ่นนี้กันเยอะ ลองค้นหาดูครับ
          ส่วนใหญ่ windows mod มันจะรวม driver มาด้วยครับ ลงแล้วแทบไม่ต้องลง driver อะไรเลยครับ
          ของผมลงแค่ driver sound,web cam และ bluetooth แค่นั้นเอง

Comment

Originally posted by Rock Kaka View Post
            compaq V3000 ปกติไม่มีวินโดว์ Lience นะครับ
            จะมีก็พวกรุ่น compaq B1200 (บางตัว) กับ HP เท่านั้น
            ผมหมายถึงที่ขายในไทยนะ
            ใช่ ไม่มี OS ให้ ต้องลงเอง

Comment

Originally posted by nuttapum_plum View Post
              ใช่ ไม่มี OS ให้ ต้องลงเอง
              ไม่ต้องลงเองนะครับ ส่วนใหญ่ร้านก็คงให้หมดแหละ เพียงแต่ไม่ใช่ Windows licensed

Comment

สรุปว่า เส้นผมบังภูเขางับ... ทางร้านให้ driver มาแล้วแต่ ซุกอยู่ใน HDD งับ แหะๆ ^^a"

Comment

ลง win mod
                  มันจะมีให้ลงแบบ all driver ครับ

คลิกๆ next อย่างเดียว สบายบรื้อ ปัญหาไม่เกิด

Comment

ช่วยบอกผมที่ว่าต้องทำอย่างไร

กดเปิดเครื่อง ไฟอาสดิสโชว์ พัดลมก็ทำงาน 3 วินาทีไฟก็ดับพัดลมก็หยุด แต่ไฟแสดงผลอันอื่นๆโชว์พร้อมกันทั้งหมดเลยคับ หน้าจอก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยคับ มืดสนิท ทำไรก็ไม่ได้ เครื่อง3000 รุ่น v3229au คับ
                    มีเพื่อนบอกว่า ซีพียู พัง เป็นไปได้ป่าวคับ
                    หรือว่ามันเป็นอะไร ใครรู้ช่วยบอกผมที่

Comment

ป๋มใช้อย่ วินโด ไม่มีไลเซ่น ครับ ลงใหม่เลย แต่ตอนลงไดเวอร์ต้องไปดูตรง CompaqClub ครับ

Comment

compaq 3000

ผู้รู้ช่วยบอกทีคับ
                        ส่งมาที่เมลเลยก็จะดีคับ
                        รอคำแนะนำอยู่คับ
                        ขอบคุณ

Comment

Working...
                        X