overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: จะซื้อฮาร์ดดิส เลือกแบบไหนดี

OverclockZone Member

Default จะซื้อฮาร์ดดิส เลือกแบบไหนดี

อยากซื้อฮาร์ดดิสใหม่แต่ไม่รู้ต้องดูอะไรบ้างรบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ แล้วในส่วนของbufferถ้ามันมียิ่งเยอะมันจะส่งถ่ายข้องมูลได่เร็วกว่ารึเปล่าครับหรือว่ามันสำคัญอย่างไร

sata คับ แรงดี

SATA อ่ะใช่ครับแต่ในส่วนอื่นๆต้องดูอะไรบ้างครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ไม่ต้องดูอะไรมากมายครับ ท่านอยากได้ขนาดความจุเท่าไร รุ่นอะไร
    ถ้าจะเอาเร็วจริง ก็จะมีความเร็วรอบของจาน เทคโนโลยีในการอ่านและอ่าน buffer มี 8 16 32 mb แล้วแต่รุ่น
    ผมว่าถ้าใช้งานทั่วไป เอารุ่นธรรมก็น่าจะพอม้างครับ ยิ่งดี ยิ่งแพง

OverclockZone Member Soccer1397's Avatar

ดูที่ buffer ด้วยครับ

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

WESTERn

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ดูที่ Buffer กับ NCQ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

แนะนำ Hitachi ประกัน 5ปี เท่ายี่ห้ออื่นๆ แต่มีกูข้อมูลฟรี1 ครั้งภายใน5ปีรวมอยู่ด้วย

และผมว่ามันทนนะ เพราะผมใช้อยู่

ก่อนนี้มองๆ WD กับ SG แต่เดี๋ยวนี้ Hitachi ที่1 ในใจผมแล้ว

sata แล้วครับ เมนบอรด์เดี๋ยวนี้มีช่องเสียบ IDE น้อยมาก 2 ช่องเอง ส่วนการเลือกซื้อยิ่งความจุมากต้องดูอีกหลายอย่าง

แล้ว buffer เนี่ยมันมีเยอะแล้วมันจะส่งผ่านข้อมูลเร็วขึ้นรึเปล่าครับ 8กับ16เนี่ยต่างกันมากมั้ย

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

Quote Originally Posted by katsumoto View Post
    แล้ว buffer เนี่ยมันมีเยอะแล้วมันจะส่งผ่านข้อมูลเร็วขึ้นรึเปล่าครับ 8กับ16เนี่ยต่างกันมากมั้ย
    ถ้าเอาไปใช้ในงาน database server หรือ file server จะมีผลมาก เลยเรียกใช้งานเยอะ ๆ แต่ถ้าเอาไปใช้งานทั่ว ๆ ไป แทบจะไม่มีผลเลย
    ถ้างบเยอะ ก็เอาเยอะ ๆ เผื่อไว้ก็ดีครับ แต่ผมชอบความจุเยอะ ๆ แล้วก็ถูก ncq Buffer ผมไม่สนใจ ขอความจุเยอะ ถูก แล้วก็ประกันดีไว้ก่อน เห็นเวปเค้าทดสอบมา เร็วขึ้นก็จิง แต่โปรแกรมที่เวปทดสอบ ผมไม่ใช้ซักอย่าง เลยไม่รู้จะเอาแพง ๆ ไปทำไม

OverclockZone Member Zemos's Avatar

Quote Originally Posted by ~BluesKY~ View Post
    แนะนำ Hitachi ประกัน 5ปี เท่ายี่ห้ออื่นๆ แต่มีกูข้อมูลฟรี1 ครั้งภายใน5ปีรวมอยู่ด้วย
    จริงเหรอครับ กูก็ว่ามันดีนะ แต่กูเล็งWestren 320ABYSอยู่อะ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

Quote Originally Posted by Zemos View Post
    จริงเหรอครับ กูก็ว่ามันดีนะ แต่กูเล็งWestren 320ABYSอยู่อะ

OverclockZone Member Kaze's Avatar

ถ้าใช้กับคอมตัวเองไม่ได้ต่อกับserverนี่ ใช้ buffer 8 ก็พอใช่ไหมครับ แล้วตัวBuffer นี่มีผลกับอย่างอื่นไหม
    แล้วปัจจุบันความเร็วรอบนี่มีมากกว่า7200rpmไหมครับ

NCQ คืออะไรครับ
    รบกวนทุกท่านด้วยครับ

ดันๆๆๆช่วยตอบ555+

OverclockZone Member Zemos's Avatar

Quote Originally Posted by Kaze View Post
    ถ้าใช้กับคอมตัวเองไม่ได้ต่อกับserverนี่ ใช้ buffer 8 ก็พอใช่ไหมครับ แล้วตัวBuffer นี่มีผลกับอย่างอื่นไหม
    แล้วปัจจุบันความเร็วรอบนี่มีมากกว่า7200rpmไหมครับ
    มีครับประมาณ15000rpm

Quote Originally Posted by Kaze View Post
    NCQ คืออะไรครับ
    รบกวนทุกท่านด้วยครับ
    เทคโนโลยี Native Command Queuing (NCQ)

Native Command Queuing เป็นเทคโนโลยีที่ช่วยในกระบวนการจัดเก็บและเรียกใช้ข้อมูลได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้น
    ด้วยความสามารถในการปรับปรุงและจัดเรียงชุดคำสั่งใหม่ทั้งในกระบวนการอ่านและบันทึกข้อมูล
    เพื่อให้ไดรฟ์มีความเร็วและประสิทธิภาพในการทำงานสูงสุด สมมติว่าข้อมูลชุดเดียวกันมีการกระจายข้อมูลอยู่เต็ม
    ฮาร์ดดิสก์ไปหมด การเรียกใช้งานจึงเริ่มจาก 4 – 3 – 2 และ 1 ทำให้กว่าจะได้ข้อมูลที่ต้องการมาจนครบมักเกิดความล้าช้าไปพอสมควร
    แต่ถ้าหากฮาร์ดดิสก์ Serial ATA ตัวนั้นมีเทคโนโลยี NCQ ซึ่งเป็นเทคโนโลยีเฟสแรกของ Serial ATA II
    และสามารถใช้งานร่วมกับ Serial ATA 1.0 ได้ กระบวนการทำงานจะมองว่าหากข้อมูลชุดนั้นเป็นชุดเดียวกัน
    จะรวมเอาจุดที่ใกล้กันไว้ก่อนโดยตัดลำดับความน่าจะเป็นออกไป ทำให้ว่องไวต่อการเรียกใช้งานมากขึ้น

Last edited by Zemos; 23 Jan 2008 at 01:33:40.

Bookmarks

Bookmarks