overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: ผู้รู้มาที สงสัยความเร็วมีผลต่อ Rounter หรือไม่

OverclockZone Member
    อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

Default ผู้รู้มาที สงสัยความเร็วมีผลต่อ Rounter หรือไม่

ผู้รู้มาที สงสัยความเร็วมีผลต่อ Rounter หรือไม่

ตามนั้นเลยครับคือผมสงสัยอยู่ว่า ถ้าเปลี่ยนเร้าเตอร์แล้วจะทำให้รับส่งข้อมูลได้ดีขึ้นรึปล่าวครับ

ผมสังเกตเร้าเตอร์TOTยี่ห้อThomsonใช้ดาวโหลดเต็มที่ 165K ที่ 1.5M และอัพโหลด 30K ถ้าดาว์โหลดความเร็วขนาดนั้น แต่ถ้าต้องการอัพโหลดเกิน 40K ผมต้องปิดดาวโหลดมันถึงจะวิ่งขึ้นได้
    อันนี้เป็นที่เร้าเตอร์รึปล่าวครับ เพราะเปิดนานๆ สัก 4-5 วันมันเริ่มเอ่อ ต้องรีเซตเราท์เตอร์ตลออด

ถ้าเป็นที่Rounterจริงมียี่ห้อไหนน่าใช้มั่งครับ ขอ ทน ถึก เสถียร ไม่กินไฟมาก เปิดบิด 24 ชม ไม่ปิดคอม
    จนกว่าไฟจะดับอะครับ

ช่วยๆตอบด้วยนะครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

งบเท่าไหร่เหรอครับ

Quote Originally Posted by JO View Post
    งบเท่าไหร่เหรอครับ
    ลองแนะนำมาเลยครับ ขอคำตอบด้วยงับ

OverclockZone Member JO's Avatar

Cisco 877 ADSL Wireless Router
    รองรับ Cisco Router and Security Device Manager
    รองรับ Stateful Inspection Firewall
    รองรับ VPN IPSec
    Switch 4Port รองรับ VLAN
    รองรับการทำ QoS
    รองรับ Cisco IOS
    Flash 24MB (MAX 52MB)
    Ram 128MB (MAX 256MB)

ถ้ามี UPS อีกสักตัวรับรองไม่ Time Down 24x7 สบายๆ

แล้วสรุปว่ามันจะทำให้ความเร็วรับส่งดีขึ้นกว่าเดิมไหมครับ แล้วรุ่นที่มีแต่ Lan นี่มีไหมครับ ไม่อยากใช้ Wireless

คือใช้ที่บ้านคนเดียวครับ ไม่ได้เปิดร้านเน็ตนะครับ
    Last edited by kapoogloog; 21 Jan 2008 at 21:51:09.

Quote Originally Posted by kapoogloog View Post
    แล้วสรุปว่ามันจะทำให้ความเร็วรับส่งดีขึ้นกว่าเดิมไหมครับ แล้วรุ่นที่มีแต่ Lan นี่มีไหมครับ ไม่อยากใช้ Wireless

คือใช้ที่บ้านคนเดียวครับ ไม่ได้เปิดร้านเน็ตนะครับ
    ความเร็วในการรับส่งตัว CPU , Controller และ Ram ใน Router มีผลแน่นอนครับในการรับส่งข้อมูลมากๆและการทำ Connection มากๆเช่นการโหลด Bit

ไม่เชื่อลองปรับลด Memory ใน Bitclient ให้เหลือสัก 1-4MB ดูซิครับว่า Speed Up/Down ตกไหม

ยิ่งเน็ตที่มี Speed สูงๆยิ่งมีผลมากตาม แต่เน็ตที่มี Speed ต่ำๆก็มีผลน้อยเช่นกัน

สำหรับ Cisco 877 มีตัวที่ไม่มี Wireless ด้วยครับ(ในส่วนของ Wireless เป็น Module Upgrade)

แต่ถ้าไม่บอกงบประมาณก็ไม่รู้จะแนะนำรุ่นไหนอะนะ

มีราคาไหนบ้างครับเพราะผมก็ไม่รู้ราคาค่าตัวมันเท่าไรอะครับสำหรับยี่ห้อนี้

Cisco 877 ราคาประมาณ 2หมื่นกลางๆ รับประกันความนิ่งครับ

อิ อิ

โอ้วโห สงสัยกินแกลบตลอดชาติแน่ๆ โหขนาดใช้ในบ้านนะเนี่ย ......... ไร้คำบรรยาย

ฮือๆๆ ชื้อคอมเทพได้อีกเครื่องเลยนะนั่น

เลยบอกให้บอกงบก่อนไง

อิ อิ

ระดับบ้านๆ ราคาบ้านๆ แบบไม่เกิน 3000-4000 นี่ สุดๆละ ถ้าเกินนั้นคงทนใช้อันเดิมต่อไป ดีก่า ฮือๆๆๆ

ลองดู ADSL Wireless Router ยี้ห้อ Linksys , Netgear , 3Com ไม่เกิน 4000บาท ดูครับเอารุ่นที่มี Wireless จะมี Ram และ Speed CPU สูงกว่ารุ่นที่ไม่มี Wireless

Spec ของแต่ละรุ่นแต่ละยี้ห้อประกอบการตัดสินใจ

http://wiki.openwrt.org/TableOfHardw...w&redirect=toh
    Last edited by JO; 23 Jan 2008 at 01:08:06.

OverclockZone Member EmBaSy's Avatar

เหอๆ

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

เอ่อ อาการนี้ผมว่าไม่ได้เป็นที่ router นะเพราะผมก็เป็น

เวลาโหลดที่ 100% ของ speed จะอัพโหลดไม่ได้ 100% ของ speed

แต่พอมาลองใช้โปรแกรม cfospeed เป็นโปรแกรมจัดสรร trafic ช่วยให้ได้ความเร็วของ up/down ที่เกือบ 100% เลย

ผมว่า adsl ก็เป็นแบบนี้แหละ หรือคนอื่นไม่เป็น

OverclockZone Member snow X5's Avatar

ผมสังเกตเร้าเตอร์TOTยี่ห้อThomsonใช้ดาวโหลดเต็มที่ 165K ที่ 1.5M และอัพโหลด 30K

ปกติครับ ของผมใช้ เนต tt&t 1.5 M ,Router ของ Asus ก็เป็นแบบของจขกท. เลยครับ

ถ้าดาว์โหลดความเร็วขนาดนั้น แต่ถ้าต้องการอัพโหลดเกิน 40K ผมต้องปิดดาวโหลดมันถึงจะวิ่งขึ้นได้
    อันนี้เป็นที่เร้าเตอร์รึปล่าวครับ

ไม่ต้องถึงกับปิด แค่ตั้งในโปรแกรม ลด ค่าดาวน์โหลดลง เช่น จาก 165 ลดเหลือ 130-140 ก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ผมโหลดให้เสร็จไปเลย ตอนโหลดสนใจดูแต่ว่าค่า DL สูงๆ ค่า UL ไม่เคยสนใจ พอโหลดเสร็จ แล้วค่อยมาปล่อย UL ทีหลัง

เพราะเปิดนานๆ สัก 4-5 วันมันเริ่มเอ่อ ต้องรีเซตเราท์เตอร์ตลออด

ของผมไม่เป็น

Quote Originally Posted by snow X5 View Post
    ผมสังเกตเร้าเตอร์TOTยี่ห้อThomsonใช้ดาวโหลดเต็มที่ 165K ที่ 1.5M และอัพโหลด 30K

ปกติครับ ของผมใช้ เนต tt&t 1.5 M ,Router ของ Asus ก็เป็นแบบของจขกท. เลยครับ

ถ้าดาว์โหลดความเร็วขนาดนั้น แต่ถ้าต้องการอัพโหลดเกิน 40K ผมต้องปิดดาวโหลดมันถึงจะวิ่งขึ้นได้
    อันนี้เป็นที่เร้าเตอร์รึปล่าวครับ

ไม่ต้องถึงกับปิด แค่ตั้งในโปรแกรม ลด ค่าดาวน์โหลดลง เช่น จาก 165 ลดเหลือ 130-140 ก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ผมโหลดให้เสร็จไปเลย ตอนโหลดสนใจดูแต่ว่าค่า DL สูงๆ ค่า UL ไม่เคยสนใจ พอโหลดเสร็จ แล้วค่อยมาปล่อย UL ทีหลัง

เพราะเปิดนานๆ สัก 4-5 วันมันเริ่มเอ่อ ต้องรีเซตเราท์เตอร์ตลออด

ของผมไม่เป็น
    ขอบคุณคร้าบ เข้าใจแจ่มเลย มีคนเป็นเหมือนกันด้วย รอผู้อื่นมาแนะนำต่อ

Bookmarks

Bookmarks