คนจำนวนไม่น้อยเข้าใจผิดว่าsolfwareบนMacมีน้อยหายากและไม่มีอะไรน่าสนใจแท้จริงแล้วซอฟต์แวร์บนแมคมีอยู่อย่างมากมายออกใหม่และอัพเดททุกวันและที่สำคัญซอฟต์แวร์เหล่านี้ก็อัดแน่นไปด้วยคุณสมบัติความสามารถที่น่าสนใจ มีประโยชน์และหาได้ยากในระบบอื่นๆสำหรับผมเองนั้นตอนแรกก็บอกตามตรงเลยว่าไม่รู้จักแมคมาก่อนเลยแต่ช่วงนั้นก็ต้องการโน๊ตบุ๊คซักเครื่องเพื่อใช้เรียนใช้ทำงานก็เลยถามเพื่อนต่างคนต่างก็บอกว่าซื้อacerหรือไม่ก็hpก็ได้ราคาถูกดีซึ่งผมก็ว่าจะซื้อสองยี่ห้อนี้แหละ
พอดีมีเพื่อนอีกคนเค้ามาพูดถึงคุณสมบัติและคุณภาพmacให้ฟังถามราคาตอนแรกก็รู้เลยว่าสู้ไม่ไหวแน่เลยเพราะราคาแพงใช้ได้เลยแต่คุณสมบัติที่มัดใจผมคือการที่รวมwindowเอาไว้ในmacด้วย
กล่าวคือซื้อเครื่องเดียวได้ระบบปฏิบัติการถึงสองระบบให้เล่นถ้าจะเอาความสวยงามก็มีให้จุใจในแมคแต่ถ้าจะทำงานหรือใช้งานเหมือนเพื่อนเค้าก็เปลี่ยนหน้าต่างไปเล่นวินโดวส์ได้เลยพูดแค่นี้คงจะสนใจขึ้นมาบ้างแล้วใช่มั้ยหละสำหรับที่ผมใช่อยู่นั้นเท่าที่ใช้มายังไม่ถึงปี(เพิ่งซื้อนี่เอง)
แรกๆก็เล่นยากมากเลยซึ่งก็ขัดใจเหมือนกันแต่พอได้คู่มือมาช่วยและก็เทียบการใช้วินโดวส์ซึ่งบางส่วนก็คล้ายบ้างเลยทำให้เล่นคล่องมากขึ้นแล้วแล้วที่ชอบมากเลยคือไม่ค่อยจะมีไวรัสเท่าไหร่(เท่าที่เล่นมาก็ไม่เคยเจอ)เพราะเครื่องจะสแกนให้ในตัวเลย
ยังไงก็อยากให้ลองอ่านที่ผมเขียนดูและถ้ามีอะไรก็ถามได้ครับเออเกือบลืมไปกล้องของแม๊คนี้ชัดมากๆเลย(สำหรับคนชอบถ่ายรูปอะนะ)ผมเองก็อยากพูดบอกลูกเล่นอีกหลายอย่างอะนะแต่มีมากมายบอกไม่หมดหรอกเอาเป็นว่าไว้ว่างๆจะมาบอกอีกแล้วกัน