overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ใครเทพ overclock เข้ามาหน่อยครับจะปรึกษา

OverclockZone Member batmanbegins's Avatar

Thumbs up ใครเทพ overclock เข้ามาหน่อยครับจะปรึกษา

1.ช่วยเปรียบทียบmainboardให้หน่อยนะครับ
    จะเอามาใช้โดยที่จะ oc นิดหน่อยประมาณ 3.0-3.5 GHz อะ
    cpu core2duo e6600 weak 29 ครับ
    ram corsair xms(twin)bus 667 512x2
    Gpu Winfast 6800gs 256bit Gddr256MB ใช้ไฟเลี้ยง แบบPci-Ex 1พอท

1. Gigabyte GA-965P-DQ6
    2. Asus P5b-deluxe
    3. Asus P5WDH-deluxe

2.
    อยากทราบว่าจะใช้ PSU ขนาดเท่าไหรดีครับ กี่วัตต์อะครับ
    ดูจากข้อมูลข้างบนนะครับ

แล้วถ้า OC ประมาณ
    - 3GHz
    - 3.5GHz
    - 4.0GHz
    จะต้องเปลืยน sink ไหมครับ
    ใช้ sink ได้ถึงClockเท่าไหรอะครับ หรือ อุณหภูมเท่าไหรควรเปลี่ยน
    ถ้าเปลื่ยนควรใช้รุ่นไหนแล้วเปลียนเมื่อ clock เท่าไหรอะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคนที่ตอบ ขอให้ OC กันแรงสุดๆๆไปเลยครับ

OverclockZone Staff มหาชะนี's Avatar

ไม่อยากอ่านครับ แสบตา เสียสุขภาพ

OverclockZone Member villianz's Avatar

ตอบ 400- 500 w เผื่ออนาคตนะจ๊ะ
    เรื่อง แล้วถ้า OC ประมาณ
    - 3GHz
    - 3.5GHz
    - 4.0GHz

ตอบ ถ้า จะเอาแบบนั้น เล่นระบบความร้อนด้วยน้ำไปเลยดีกว่าจ๊ะ เย็นใจกว่าเยอะ ถ้าจะ overclock ตลอดเวลานะจ๊ะ ถ้า overclock ครั้งคราว ก็อีกเรื่องนะจ๊ะ

OverclockZone Member mooh's Avatar

อุณหภูมเท่าไหรควรเปลี่ยน ซัก 50 ถึงจะน่าเปลี่ยนะครับ น้อยกว่านี้ ไม่น่าเปลี่ยนครับ เปลือง หุหุ
    แนะนำ แซวแมง 9500 เพราะเล็ก+เบาดี หุหุ

ใช้แรมบัส 667 คงได้ที่ 3G หน่อยๆแหละ ถ้าเกินนี้ก็โชคดีไป ได้แรมแรง

Asus P5WDH-deluxe

ซับพาย ถ้าไม่ติดไฟ+พัดลม + hdd 3ลูกขึ้นไป 400Wก็พอและงับ

OverclockZone Member nameless's Avatar

Asus P5WDH-deluxe :: ประสิทธิภาพ/Mhz เยอะสุด ลูกเล่นเยอะ ราคาแพง

Asus P5B Deluxe :: ลากไกล(เห็นเมืองนอกใช้กัน) ฟังค์ชั่นเยอะ ราคาก็ยังแพงแต่ไม่เท่า P5WDH-deluxe

Gigabyte GA-965P-DQ3 :: ลากไกลไม่แพ้ตัวอื่น แต่ราคาประหยัดสุด แลกแค่กับ RAID ที่ต้องไปใช้ Jmicron

Gigabyte GA-965P-DQ4 - DQ6 :: 2 ตัวนี้เกือบจะเหมือนกัน ลากไกล เสถียร ออพชั่นเพียบ ราคาไม่แพงนัก เป็นที่นิยมของนัก OC ทั้งหลาย

OverclockZone Member Rat007's Avatar

แนะนำ DS4
    และ PSU 400w ขึ้นไปคับ

intel ตัว core2duo กินไฟไม่มาก แม้ลากแล้ว อิอิ

OverclockZone Member Deschutes's Avatar
    ร่อนเร่ตามเวปคอมทั่วราชอาณาจักร

ตอบนะครับ
    1. เลือกP5W DH Deluxe ดีกว่าครับ เพราะใช้chipset 975X ประสิทธิภาพต่อMHz.สูงกว่าบอร์ดอื่นๆที่คุณให้เลือกทุกตัว บอร์ดตัวนี้อัดบัสไปได้ไม่มากเท่าบอร์ด965ก็จริง แต่cpuของคุณตัวคูณเยอะ ยังไงcpuของคุณก็ลากบัสไม่เกิน400อยู่แล้ว เลยคิดว่าไม่มีปัญหาเรื่องocแน่ บอร์ด965ผมก็เคยใช้ครับ(DS3)แต่ขายไปแล้วเพราะแรงสู้975ไม่ได้

2. การ์ดจอตระกูลGF6800ค่อนข้างกินไฟ ใช้PSUขนาด450Wattขึ้นไปน่าจะกำลังดี ถ้าเผื่อupgradeการ์ดจอในอนาคตด้วยก็500Wattครับ ที่สำคัญใช้พวกยี่ห้อดีๆนะ ส่วนเรื่องsink ผมว่าcpuตัวนี้ไม่น่าocได้ถึง4GHz.นะครับ มักจะตันแถวๆ3.6-3.7GHz. (ต่อให้cpuไปไหวก็ติดเรื่องความร้อน ต้องบใช้น้ำแข็งครับ) แต่ถ้าจะocพวกcore2duo แนะนำให้เปลี่ยนระบบระบายความร้อน ถ้าชอบเล่นน้ำก็เอาเลย แต่ถ้าอยากเล่นheatsinkก็ดูอะไรก็ได้ที่ดีๆหน่อยครับ รีวิวheatsinkตามนี้
    http://www.unlimitpc.com/modules.php...owpage&pid=487

ปล. คุณเขียนชื่อรุ่นบอร์ดGigabyteผิดนะครับ DQ3,DQ4 ไม่มีนะ มีแต่DS3,DS4,DQ6

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

มีช้อยขนาดนี้ P5W ไปเลยครับ

OverclockZone Member batmanbegins's Avatar

ขอบคุณมากเลยครับที่มาตอบ(ขอให้เจริญๆ อิอิ)
    ใครจะแสดงความคิดเห็นก็เชิญนะครับ
    -------------------------------------------------------------------
    แล้วใครอยู่แถว พันทิพ บ้างอยากรู้ว่า P5WDH มีขายอยู่อีกไหมเห็นว่าหมดตลาดจริงเหรอจะได้ซื้ออะครับไม่อยากนั่งรถไปเสียเวลาอะครับ แถบ้ามผมมีขายแต่ P5B deluxeอะครับ

แล้วใครใช้ 6800gs 256 bit บ้างละ มันแรงเท่า S7 ซีรี่7 ประมาณตัวไหนเห็น 256 bit อะครับ

OverclockZone Member keang's Avatar

เมื่อวานเดินพันทิพ ยังเห็นมีขายหลายร้านครับ

OverclockZone Member Rat007's Avatar

Quote Originally Posted by batmanbegins View Post
    แล้วใครใช้ 6800gs 256 bit บ้างละ มันแรงเท่า S7 ซีรี่7 ประมาณตัวไหนเห็น 256 bit อะครับ
    ผมใช้ 6800gs อยู่คับ
    ภาพคงไม่สวยเท่าตระกูล 7 แน่นอน

แต่ถ้าเทียบระหว่าง 256bit กะ 128bit
    6800gs จะลื่นกว่าตัว serie 7 ที่เป็น 128bit แน่นอน

Bookmarks

Bookmarks