Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตกลง Phenom9500 9600 มันมี Bug หรือไม่?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตกลง Phenom9500 9600 มันมี Bug หรือไม่?

ดูผลเทสเขาก็ OC กันได้นิครับ แล้วก็ไม่ใช่ตัว ES ด้วย ผมเริ่มจางงและ ลิ้งด้านล่างเลย

http://www.vmodtech.com/modules.php?...pid=283&page=3

http://www.overclockzone.com/zolkorn...600/index5.htm

ไงชี้แจงหน่อยครับ

คือว่า TLB erratum bug นั้น AMD อ้างว่าอาจจะเกิดขึ้นแบบสุ่มๆหน่ะครับ ไมได้จำเพาะเจาะจงว่าจะเกิดกับโปรแกรมอะไร และเมื่อไหร่

ทำให้ผมคาดเดาว่า TLB นั้นอาจจะเกิดกับเฉพาะ CPU บางตัวและเป็นแบบสุ่ม อย่างไรก็ดี AMD เขาก็คิดในแง่เลวร้ายที่สุดไว่ก่อนว่ามันมีความเป็นไปได้ที่จะเกิด จึงชะลอการออก Phenom ที่ clock เกิน 2.4 GHz ออกไปก่อน
    ในอีกข่าวลือหนึ่งก็คือเขาบอกว่า TLB นั้นอาจจะเกิดได้ยากจริงๆ แต่ที่ AMD ยังไม่ยอมออก Phenom 9700 และ 9900 ก็เพราะยังไม่มีกำลังการผลิตเพียงพอที่จะออกรุ่นเหล่านี้ หรือในอีกกรณีคือเขาบอกว่าเจ้า 9700 และ 9900 มันกิน TDP มาเกินไป AMD ที่ชูธงแรงแบบประหยัดพลังงานเลยยังไม่อยากฉีกหน้าตนเอง จึงชะลอการออกไปก่อนเพื่อหันไปแก้ไข CPU ลด TDP รวมทั้งผลักดันมาตรฐานการวัดการใช้พลังงานแบบใหม่ออกมาให้นิยมเสียก่อนหน่ะครับ

ข่าวลือก็ว่าๆกันไป จริงเท็จอย่างไรผมก็ไม่ทราบได้

หรือคิดอีกแบบก็คือ ทางเว็ปทดสอบเขาอาจจะใช้ไบออสที่ fix TLB มาแล้วก็ไดครับผม

Comment

ขอบคุณครับ วันนี้ไปตึกคอมศีราชา กะไปสอยเลย Phenom9500 8200฿ -0- 9600 ไม่มีของ
      ก็เลยจาเอา 9500 เลยถามต่อว่า MSI K9A2 CF มีมะครับ เขาบอกว่าของยังไม่เข้า(คิดในใจแล้วจาให้ตรูใส่กะอะไรฟะ) เลยจะถามต่อว่า

1.สั่งผ่านเว็บราคาจะถูกกว่าไหมครับ
      2.พอโอนเงินแล้วแจ้งการโอน จาได้รับของอีกกี่วัน

Comment

Originally posted by LiQuiD-TeNsiOn View Post
        ขอบคุณครับ วันนี้ไปตึกคอมศีราชา กะไปสอยเลย Phenom9500 8200฿ -0- 9600 ไม่มีของ
        ก็เลยจาเอา 9500 เลยถามต่อว่า MSI K9A2 CF มีมะครับ เขาบอกว่าของยังไม่เข้า(คิดในใจแล้วจาให้ตรูใส่กะอะไรฟะ) เลยจะถามต่อว่า

1.สั่งผ่านเว็บราคาจะถูกกว่าไหมครับ
        2.พอโอนเงินแล้วแจ้งการโอน จาได้รับของอีกกี่วัน
        มาซื้อที่กรุงเทพ น่าจะดีกว่าครับ เอาค่าส่วนต่างราคาจากที่โน้น เป็นค่าเดินทาง นั่งรถเล่น สนุกดีครับ
        ร้าน M&D
        http://www.mdcomputer.co.th/md/catal...ath=82_111_151
        Phenom 9500 มีขายตามร้านในเครือ Com7 ทั่วไป

Comment

แถมซวยอีก ถอยหลังรถชนเสา ยังดีบุบนิดเดียว

Comment

Originally posted by LiQuiD-TeNsiOn View Post

คนศรีราชาเหรอครับเนี่ย หุหุ ผมก็คนศรีราชา

เมนบอร์ด ถ้าเป็นไปได้ผมว่ายอมเสียเวลานั่งรถมาดูของที่พันธุ์ทิพย์ดีกว่าครับ ผมไม่ค่อยอยากสั่งเว็บ
            เพราะไม่ไว้ใจ อีกอย่างถ้าคุณได้เดินพันธุ์ทิพย์ผมว่าอาจจะติดใจจนไม่อยากไปเดินตึกคอมอีกเหมือนผม
            ก็เป็นไปได้นะ

Comment

ผมอยู่บางแสนอะครับ เพิ่งขับกลับมาเมื่อ 1 ชม. ที่แล้ว จะรอราคามันนิ่งกว่านี้ก่อนดีมะครับ ราคามานแกว่งไปแกว่งมา

Comment

จังหวะซื้อได้ก็ซื้อเถิดครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงก็อย่ารอเลย หรือถ้ายังไม่ได้รีบใช้ก็ใจเย็นๆรอก่อนก็ได้ครับ

Comment

ซื้อเมื่อใช้ และใช้ที่ซื้อครับ

ปล สมัยอยู่บางแสน ไปเดินตึกคอมแล้วก็... ขอเดินพันทิพย์อย่างเก่า 555+

Comment

Originally posted by K8 View Post
                    จังหวะซื้อได้ก็ซื้อเถิดครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงก็อย่ารอเลย หรือถ้ายังไม่ได้รีบใช้ก็ใจเย็นๆรอก่อนก็ได้ครับ
                    Thx ครับ ดีใจเจอคนบ้านเดียวกันใน OCZ อยากสอยเต็มที่แล้วครับ อิอิ

**ตึกคอมเดินรอบนึงยังไม่ถึง 5 นาที อ่าวตรูวนมาที่เดิมอีกแล้วรึ**

Comment

Thx ครับ ดีใจเจอคนบ้านเดียวกันใน OCZ อยากสอยเต็มที่แล้วครับ อิอิ

**ตึกคอมเดินรอบนึงยังไม่ถึง 5 นาที อ่าวตรูวนมาที่เดิมอีกแล้วรึ**

เดี๋ยวนี้แผ่วๆแล้วครับตึกคอมศรีราชา หรือไม่ท่านก็ลองไปเดินเล่นที่ตึกคอมพัทยาก็ได้ครับ
                      ใหญ่กว่า กว้างขวางกว่าครับ

ปล.ถ้าว่างจัดๆผมก็นั่งรถชลบุรี-ระยองสายใหม่ไปลงที่ระยองแล้วไปเดินเล่น Star ก็ดีครับ
                      เปลี่ยนบรรยากาศ หุหุ

Comment

อิอิผมก็คนชลบุรีครับ ขอบอกว่าถ้าจะซื้อเป็นชุดมาซื้อที่ 1000 ทิพดีกว่าครับ

(ซื้อหรือยังไม่ซื้อรายงานความแรงด้วยนะครับ) ผมชอบมาก ๆ เลยเจ้า ฟรีนอม 9500 นี้

Comment

Originally posted by boyxp View Post
                          อิอิผมก็คนชลบุรีครับ ขอบอกว่าถ้าจะซื้อเป็นชุดมาซื้อที่ 1000 ทิพดีกว่าครับ

(ซื้อหรือยังไม่ซื้อรายงานความแรงด้วยนะครับ) ผมชอบมาก ๆ เลยเจ้า ฟรีนอม 9500 นี้

แต่เช็คในเว็บหลายร้าน Phenom ยังราคา 9500฿ อยู่เลยนะครับ มี Advice ที่ 7990฿
                          ตึกคอมก็มีอยู่ร้านเดียวครับที่ขาย 8200฿ แล้วก็มีตัวเดียวอีก-*-

Comment

แต่เช็คในเว็บหลายร้าน Phenom ยังราคา 9500฿ อยู่เลยนะครับ มี Advice ที่ 7990฿
                            ตึกคอมก็มีอยู่ร้านเดียวครับที่ขาย 8200฿ แล้วก็มีตัวเดียวอีก-*-

หุหุ อ่านแล้วนึกถึงอดีตเมื่อ7ปีที่แล้วเลยครับ ตอนห้างแหลมทองเปลี่ยนเป็นตึกคอมใหม่ๆ
                            ตอนนั้นยังเด็กอยู่ พ่อกลับจากนอก อนุมัติให้ซื้อคอมใหม่งบ4หมื่น ผมก็อุตส่าห์ไปเฝ้ารอ
                            AthlonXP2200+ ให้มันเข้าไทย รออยู่สองอาทิตย์ แถมเจ้าของร้านเห็นผมเป็นเด็กเลย
                            ไม่สั่งของมาลงให้อีก หุหุ รออยู่นานกว่าจะได้ 2200+ TB ตัวแรกบนตึกคอม

Comment

โทรไป TK มาเขาบอก K9A2 CF-F หมด เหลือแต่ K9A2 PLATINUM -0- 6800฿ งบเหมือนจะบานปลาย 555+

Comment

Working...
                              X