overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ขอคำแนะนำด้วยครับ เกี่ยวกับ Hidef

OverclockZone Member Lee_Yong_Je's Avatar

Default ขอคำแนะนำด้วยครับ เกี่ยวกับ Hidef

คือผมเองเพิ่งจะได้ ไฟล์หนัง HIDEF มาดูเป็นครั้งแรกในชีวิตด้วย Spec ดังนี้
    CPU Athlon64 3000+
    VGA Winfast 6600GT
    RAM Cosair XMS 1Gb
    ก็พบว่ามันดูไฟล์ชนิด 1080P ไม่ได้ คือ กระตุก ทั้งภาพทั้งเสียง แต่ 720P พอดูได้มีเสียงกระตุกบ้าง
    ลอง OC ดูจนสุดแล้วก็ยังกระตุกอยู่(แต่ก็ดีขึ้นนิดหนึ่ง)
    จึงอยากใคร่ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ผู้รู้ทุกคนดังนี้
    ๑ จะทำอย่างไรจึงจะดู 1080P ได้ โดยที่ใช้งบประมาณในการ Upgrade น้อยที่สุด
    ๒ Programe ที่ใช้ดูมีผลหรือไม่ อย่างไร และอะไรคือโปรแกรมที่ดีที่สุด
    ๓ เสียงที่ออกมาเบามากเป็นเพราะอะไรครับ(ระบบเสียงเป็น 5.1 หรืเปล่า)
    ๔ การต่อ SLI สามารถช่วยได้หรือไม่ อย่างไร
    ๕ แล้วถ้ายิ่งใช้จอที่ขนาดใหญ่ขึ้น(LCD 20-22")จะส่งอย่างไร(ยิ่งต้องใช้ CPU and VGA ที่แรงขึ้นหรืเปล่า)
    ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้ากับทุกๆคำแนะนำนะครับ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ลองเปลี่ยน VGA เป็น HD2400 เพราะมันรองรับ HIDEF ถูกสุด 1,550 บาท ที่ HWH

รอความเห็นท่านอื่นครับ

OverclockZone Member

Talking

ปกติแล้วหนัง HD ที่เป็นพวกนามสกุล .mkv จะกิน CPU เป็นหลักครับ ดังนั้นแนะนำให้หาพวก X2 มาเล่นก็จะเห็นผลขึ้นเป็นอย่างมาก ปกติแล้วผมจะลง klcode และใช้ Media player classic ที่มันติดมาด้วยจะกินสเปคน้อยกว่าตัวรุ่นใหม่ๆครับ

guest007
    Guest

เข้าใจว่าเป็นหนังที่ rip มา แล้ว encode อีกที พวก XviD หรือ x264
    ไฟล์หนังพวกนี้จะกิน CPU มากกว่าครับ up CPU จะเห็นผลมากกว่า

แต่ถ้าเป็น ไฟล์ที่ rip มาเฉยๆ จาก HD-DVD หรือ BR โดยที่ไม่ได้เอาไป encode ต่อ
    VGA จะมีส่วนช่วยได้เยอะกับไฟล์หนังพวกนี้ครับ

แล้วก็ขึ้นอยู่กับ Codec ที่ใช้ด้วยครับ ว่าตอนที่ play back ใช้ Codec ตัวไหน
    แต่ว่ากับพวก 1080p Codec ก็ไม่ค่อยต่างครับ up CPU จะเห็นผลกว่า

อย่างเมื่อก่อนผมใช้ P4 3.2 กับ 6600GT ก็เล่น 1080p ไม่ได้ครับ

พอ up มาเป็น E2140 (VGA onboard ด้วย) ก็เล่นได้สบายครับบนจอ LCD 22" (โปรแกรมตัวเดิม codec เดิม)

ลง Klite แล้วดูกับ Klite ใส่ filter ac3 หรือ ดูกับ Km Player

แต่ใช้ 6600GT ลองไปหาโหลด Pure Video มาดูก่อนคะ

OverclockZone Member Lee_Yong_Je's Avatar

ดัน ดัน ขอบคุณทุกๆคนที่มาช่วยตอบให้ครับ

Talking

Quote Originally Posted by Artemis View Post
    ลง Klite แล้วดูกับ Klite ใส่ filter ac3 หรือ ดูกับ Km Player

แต่ใช้ 6600GT ลองไปหาโหลด Pure Video มาดูก่อนคะ
    อ๊ะ ไม่เห็นมาตอบตั้งหลายวันครับ

Quote Originally Posted by Lee_Yong_Je View Post
    ดัน ดัน ขอบคุณทุกๆคนที่มาช่วยตอบให้ครับ
    มิเป็นไรครับ

ดัน ดัน อยากรู้คำตอบ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

ใช้โปรแกรมอะไรดูครับ ลองใช้ Power DVD 7.x รึยังครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

ไฟล์แบบริป .mkv .ts 1080p
    พวกนี้ไปหนักที่ cpu ครับ การ์จอไม่ช่วยอะไรเท่าไร
    สเปกเครื่องที่ผมใช้ดูแบบนี้
    E2140 + GigaByte GA-P31-DS3L + DDR II 667/1G + Asus/Radeon X1300 64Bit/128MB
    เป็นพวก 2 หัวดีมาก
    โปรแกรมดูแค่
    KMPlayer หรือ Media Player Classic ที่มาจาก K-Lite Codec
    ก็ลื่นไม่มีกระตุกแล้วครับ 1080p
    แต่เวลาเล่น cpu ก็ 45-55 % ตลอดเหมือนกัน

ปกติต่อ DVI TO HDMI กับ LCD TV 32"

Quote Originally Posted by deedee View Post
    ไฟล์แบบริป .mkv .ts 1080p
    พวกนี้ไปหนักที่ cpu ครับ การ์จอไม่ช่วยอะไรเท่าไร
    สเปกเครื่องที่ผมใช้ดูแบบนี้
    E2140 + GigaByte GA-P31-DS3L + DDR II 667/1G + Asus/Radeon X1300 64Bit/128MB
    เป็นพวก 2 หัวดีมาก
    โปรแกรมดูแค่
    KMPlayer หรือ Media Player Classic ที่มาจาก K-Lite Codec
    ก็ลื่นไม่มีกระตุกแล้วครับ 1080p
    แต่เวลาเล่น cpu ก็ 45-55 % ตลอดเหมือนกัน
    mkv ของเค้า ไม่เคยถึง 50% เลยน่ะ กับสเปกด้านซ้าย

ปล.ใช้ Avivo ดูด้วย media player Classic Add filter ATI Video Codec

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by Artemis View Post
    mkv ของเค้า ไม่เคยถึง 50% เลยน่ะ กับสเปกด้านซ้าย

ปล.ใช้ Avivo ดูด้วย media player Classic Add filter ATI Video Codec
    เดิมๆไม่ o/c นะครับ
    และที่ดู ก็ดูจากแผ่นนะครับ ไม่ได้ลงฮาร์ดดิสให้เปลืองเนื้อที่
    เป็น .mkv โมใส่เสียงไทย 5.1
    แบบ
    Blu-ray Rip 1080p X264
    HD-DVD Rip 1080p X264

Quote Originally Posted by deedee View Post
    เดิมๆไม่ o/c นะครับ
    และที่ดู ก็ดูจากแผ่นนะครับ ไม่ได้ลงฮาร์ดดิสให้เปลืองเนื้อที่
    เป็น .mkv โมใส่เสียงไทย 5.1
    แบบ
    Blu-ray Rip 1080p X264
    HD-DVD Rip 1080p X264
    เหมือนกันคะดูจากแผ่น เหมือนกัน Mo ใส่เสียงไทยเหมือนกันคะ ทั้งแบบ Blu-Ray Rip 1080P x256 เหมือนกันคะ

แต่ CPU ไปแค่ 2.4 คะ คือถ้าปิดโหมดการใช้ กา์ร์ืดจอช่วย จะใช้ CPU 1 หัว 100% และอีกหัว 50-70 % คะ

ปล.ใน Km Player ลองใช้ Video Renderer เป้น Overlay Mixer ดูคะ ถ้าใช้การ์ดจอ ATI

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ลงโปรเเกรม K-Lite Mega กับ Core AVC Video Decoder

วิธีเช็ต K-Lite Mega เอาไว้เล่นไฟล์ HD
    หลังจากติดตั้ง K-Lite และ CoreAVC แล้ว เปิดโปรแกรม K-Lite ->
    หัวข้อ View -> เลือก Option -> External Filters ->
    กดที่ Add Filter... แล้วเลือก CoreAVC Video Decoder กด OK
    แล้วเลือก Prefer ในด้านขวามือ หลังจากนั้นกด OK
    และปิดโปรแกรม
    เล่นได้ไม่กระตุกเเน่ครับ ลองดู

Bookmarks

Bookmarks