overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: ทำไม E8200 ผม กลายเป็น 1 core ล่ะครับเนี่ย?

OverclockZone Member

Unhappy ทำไม E8200 ผม กลายเป็น 1 core ล่ะครับเนี่ย?

สภาพเดิมๆ ไม่ได้ ปรับแต่งอะไร (เพราะทำไม่เป็น) เพิ่งซื้อมา
    เรนเดอร์ 3dmax ขึ้นแค่ ช่องเดียว เลยสงสัย เปิด cpu-z ดู ได้ผลดังภาพ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ? รบกวนผู้รู้ด้วย ขอบคุณครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member one's Avatar

ใช้บอร์ดอาไรครับ ดูแล้วโปรแกรมน่าจะเอ๋อ ไม่โชว์บ้สสปีดด้วย

ใช้ บอร์ด GIGABYTE P35C-DS3R ครับ ขอวิธีแก้ไขด้วยนะครับ ถ้าเสียจะได้ไปเคลม ขอบคุณครับ

OverclockZone Member OcZzA's Avatar

บอร์ดเดียวกันเลยครับ แต่ของผมปกติดี รอคำตอบจากท่านถัดไปครับเ้พื่อของผมอาจเป็นเหมือนท่าน

OverclockZone Member Pakapong's Avatar

ของผมก็ใช้ E8200 กับบอร์ด Gigabyte GA-P35-DS3L ก็ได้ตามปกตินะครับ (Bios ตั้งที่ Default)

แต่ผมเคยลองปรับๆ Bios นิดหน่อยเหมือนกัน ผลคือ มันเหลือ Core เดียวจริงๆครับ O___O'' พอปรับกลับมาเป็น Default มันก็วิ่งที่ 2 Core เหมือนเดิม ไม่รู้ว่าเพราะอะไรเหมือนกันน่ะครับ เพราะ ผมยังไม่มีความรู้เรื่องนี้มากนัก

** Core Speed มันจะขึ้นๆลงๆเป็นปกติครับ พอดีตอน Capture หน้าจอมันอยู่ที่ 2000 Mhz
    Last edited by Pakapong; 22 Jan 2008 at 14:11:40.

OverclockZone Member excomics's Avatar

คงต้องลอง อัพเดท ไบออสดูอะครับ

เดียวถอย E8400 มาลอง เรนเดอร์วัดกันดู ครับว่า เพี๊ยน มัย

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

น่าจะเป็นเทคโนโลยีประหยัดไฟของอินเทลนะครับเลยใส่คอร์มาให้คอร์เดียว

นอกจากจะประหยัดไฟได้แล้ว ยังสามารถลดต้นทุนการผลิตได้ด้วย อืมมม.

ยังไงลองอัพเดตไบออสดูก่อนครับ ถ้ายังไม่หายก็ลองลงวินโดว์ใหม่ดู ถ้ายังไม่หายอีกก็ลองเทสกับบอร์ดอื่นดูว่าเห็นครบ 2 คอร์หรือเปล่า ถ้าบอร์ดอื่นก็เห็นแค่คอร์เดียว ก็ยกไปเคลียร์ที่ร้านครับ แต่ถ้าบอร์ดอื่นเห็น 2 คอร์ อาจจะต้องมาแก้ที่บอร์ดแทน ถ้าแก้ไม่หายคงได้ยกบอร์ดไปเคลมแทนล่ะมั้ง

คร่าวๆน่าจะประมาณนี้ครับ อาการนี้พึ่งจะเคยได้ยินเหมือนกัน

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

E6550 ของผมก็เคยเหลือ core เดียวตอนใช้กับ P5B แต่พอ Flash BIOS ใหม่ก็หายครับ

อัพเดท BIOS ยังงัยหรอครับ พอดีผมไม่ค่อยเก่งด้านนี้ รบกวนด้วยครับ

ปล. ขอบคุณทุกคำตอบมากๆ นะครับ ตอบกันไวดีเหลือเกิน

OverclockZone Member chicky4u's Avatar

program อยุ่ในแผ่นนั่นแหละครับ @bios หรือ atbios อะไรซักอย่างเนี่ย

update bios แล้วนะครับ set เป็น default แล้ว แต่ว่ายังเหมือนเดิมครับ ไม่หาย

ขอร้องไห้ แป๊ปนึงนะครับ แล้วจะพยายามหาวิธีต่อ

OverclockZone Member nournears's Avatar
    Saraburi,ThaiLand

ดันไป

OverclockZone Member LiQuiD-TeNsiOn's Avatar
    ม.บรูพา บางแสน ชลบุรี

Windows XP Home หรือป่าวครับ อาการเดียวกับที่เพื่อนผมเป็น E4500 ถ้าเป็น Home ให้เปลี่ยนเป็น Pro ครับมีท่านอื่นเคยบอกผมมาครับ

XP Pro ครับ (ร้านลงมาให้) ตอนนี้กำลังหาแผ่น XP อยู่ครับ(จะลองลงใหม่ดู) แต่ตอนนี้ยังไม่สะดวกต้องทำงานก่อน

OverclockZone Member X_zeed's Avatar
    กระบี่-พังงา-ภูเก็ต-หาดใหญ่-สุราษฯ

ลองใช้ตัว CPUZ 1.42 ดูครับตัว 1.43 มันยังเอ๋อๆอยู่ครับ

OverclockZone Member hikky's Avatar

1.) ตอนเปลี่ยน cpu เปลี่ยนจาก cpu เดิมอะไรครับ

2.) ลง windows ใหม่หรือเปล่า

ซื้อใหม่ทุกชิ้นส่วน ตั้งแต่เคส ยันเม้าท์เลยคร้าบ

ส่วน window ทางร้านลงให้ครับ ไม่แน่ใจว่าใช้วิธีลง หรือ โคลน HD มา เป็น xp sp2 pro คร้าบผม

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

สงสัย ถ้าไปซื้อที่ TK จะต้องขายของเก่าทิ้งทั้งหมด แล้วก็ซื้อใหม่ยกชุด ถึงจะได้ E8400 อิอิ รอต่อดีกว่า

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by lapo View Post
    ซื้อใหม่ทุกชิ้นส่วน ตั้งแต่เคส ยันเม้าท์เลยคร้าบ

ส่วน window ทางร้านลงให้ครับ ไม่แน่ใจว่าใช้วิธีลง หรือ โคลน HD มา เป็น xp sp2 pro คร้าบผม
    ง่ายๆก่อน ลอง up bios

ถ้าไม่หาย
    เป็นไปได้ว่า window ที่ลงมาอาจโคลนมาจาก system ที่ใช้ cpu 1 core
    เคยเจอกระทู้ที่ว่า มีคน up cpu จาก P4 -> core 2 โดยใช้ windows เดิม มันจะมองเห็นแค่ core เดียว

หายแล้วครับ ลงวินโดวใหม่ครับผม ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks