Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุณคิดว่า เกมอะไร คือสุดยอด เกมในตำนาน ในใจคุณ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณคิดว่า เกมอะไร คือสุดยอด เกมในตำนาน ในใจคุณ

อยากรู้ว่า เกมในดวงใจของพวกท่าน คือเกมอะไรกันบ้างครับ
    ไม่ว่าจะเป็นเกมยุคสมัยไหนก็ได้
    มากจากเครื่องเล่นอะไร
    ภาพสวยไม่สวย ก็ได้ทั้งนั้น

ยกมาอย่างน้อยซัก 3 อันดับหรือมากกว่า ก็ได้ อธิบายเหตุผลด้วย ว่าทำไมถึงชอบ จะดีมากครับ

........สุดยอดเกมในตำนานในดวงใจผม.............

อันดับ 1.counter strike ผมคิดว่า ไม่มีใครไม่รู้จักเกมนี้ สำหรับผมเกมนี้เป็นเกมบุกเบิกของเครื่องPCและทำให้คนนิยมหันมาเล่นเครื่อง PC กันเป็นจำนวนมาก(รวมทั้งผมด้วย) และหลังจาก counter strike ลงPC นั้นคือจุดเริ่มต้นและยุคเฟื่องฟูอย่างสุดๆของวงการเกมคอมพิวเตอร์มาจนถึงทุกวันนี้

อันดับ 2.Diablo 2 หลายๆคน คงต้องรู้จักเกมนี้(รวมทั้งผมด้วย) และส่วนน้อยที่ไม่รู้จัก เกมนี้นี่แหละเป็นเกมเก็บเลเวลเกมแรกที่ผมรู้จัก และชอบมาตั้งแต่นั้น ผมคิดว่า เกมนี้นี่แหละคับ คือต้นกำเนิดของเกมออนไลแบบเก็บเลเวลที่กำลังฮิตมากที่สุดในปัจจุบัน

อันดับ 3.Ragnarok online ถ้าถามใครแล้วไม่มีใครรู้จักเกมนี้ เอามีดมาแทงกันเลยดีกว่า(ล้อเล่นน่ะ)ผมคิดว่า เกมนี้ ได้แรงบรรดารใจมาจากเกม Diabio 2 เพราะสกิลหลายๆสกิล ของหลายๆอาชีพ
    ลอกมากจาก Diablo 2 ไม่มีผิดเพี้ยน และเกมนี้ เป็นเกมออนไลเกมแรกที่ผมเคยเล่น และติดงอมแงมมากมาย หลังจากกระแส Counter strike เบาบางลง Ragnarok online ก็เข้ามาแทนที่
    แล้วยุคเฟื่อฟูของวงการเกมออนไล ก็เริ่มต้นนับจากนั้น และรุ่งเรืองเรื่อยมาจนถึงทุกวันนี้

อันดับ 4. Crysis หนีไม่พ้นCrysis อับดับ 4 ของผมคับ เป็นเกมกินสเปกเครื่องที่กำลังฮิตในปัจจุบัน เพราะเกมนี้นี่แหละครับ ถึงทำให้ผมมีแรงบรรดารใจอยากจะอัปคอมตัวเก่งผม เพื่อเล่นเกมนี้ ผมคิดว่า เกมนี้ ยังไม่สามารถเรียกว่า เกมในตำนาน ในใจผมได้ เพราะมันกำลังฮิตกันอยู่ในปัจุบัน ถ้าเรียกว่าเกมในตำนาน คงจะไม่เหมาะ แต่ต่อไปในอนาคต ที่การ์ดจอ ราคา 500บาท ก็สามารถเล่น Crysis ปรับสุดทุกอย่างได้อย่างลื่นไหล วันนั้น ผมคิดว่า ตัวผมคงจะต้องลำลึกถึงเกมนี้เป็นแน่แท้

...........นี่แหละคับ สุดยอดเกมที่เป็นตำนานในดวงใจของผม..........

สำหรับคุณแล้ว เกมไหนหรือคับ

......................ที่เป็นตำนานใจในคุณ.......................

Command & Conquer นี่แหละครับเกมในตำนานของผม สมัยเกมภาคแรก กดยูนิตได้ทีละตัว
    แต่ก็เป็นอะไรที่มันส์สุดๆแล้ว อีกทั้งภาพยนตร์คั่นฉากที่ใช้นักแสดงจริง จนผมอยากให้มันเป็นหนัง
    จริงๆด้วยซ้ำ(สมัยความคิดเด็กๆนะ)

Tom Clancy's Splinter Cell นี่ก็เกมในตำนานและเป็นเกมในดวงใจเลยครับ โลกของสายลับ
    ที่ไม่ได้เก่งกาจจนเว่อและไม่ได้เจ้าชู้ฟันหญิงไปทั่วเหมือนเจมส์บอนด์ ด้วยบุคลิกดิบเถื่อนและโทนเสียง
    ทุ้มๆลุ่มลึกอย่างลุมแซม ฟิชเชอร์นี่ ได้ใจผมไปเต็มๆ..

สุดท้ายเกมในตำนานคงต้องยกให้มาริโอ้ครับ เล่นกันมาตั้งแต่เด็กๆ เห็นกันมาตั้งแต่เล็ก จนป่านนี้
    ยังไม่ตายเลย อันนี้เรียกว่าเกมอมตะครับ
    Last edited by K8; 22 Jan 2008, 16:03:36.

Comment

1. Alpha Centauri / add-on Alien Crossfire

2. X-COM series I - III

3. DOOM III

ปล.
      เกมส์บุกเบิกของ PC คือ CiV <Civilization> นะครับ
      ส่วนที่ทำให้คนมาเล่น PC กันมากก็คือ Wolfenstein กับ DOOM นะครับ อย่าเข้าใจผิดๆไป
      อย่าคิดแค่วงการเกมส์ออนไลน์บ้านเราเลยครับ

Comment

counter strike นี่เมื่อก่อนเลิกเรียนแล้วต้องไปเล่นที่ร้านให้ได้ แบบว่าแลนกัน4ร้านมันมั่กๆ เด๋วนี้ไม่ค่อยเห็นแล้วเนอะ

Comment

Battle Field2

Call of Duty4

Need for Speed ทุกภาค

Comment

CRYKO ครับ

Comment

Commandครับ

Comment

1. Diablo 2 ครับ ไม่ว่าจะเล่นกี่รอบก็สนุก

2. Warcraft 3 ครับ เล่นเนื้อเรื่องก็น่าติดตาม map Dota ก็ online กันอย่างสนุกสนาน

3. Starcraft ครับ ถึงผมจะเล่นเกมนี้ไม่เก่งแต่หลงไหลในเทคนิคการใช้ unit ของมันครับรอภาค 2 อยู่ อิอิ

4. Ragnarok online ถ้าเป็นสมัยก่อนสนุกมากๆครับทำให้ได้รู้จักคนหลายๆคน แต่ถ้าปัจจุบันเลิกพูดถึงครับเกมนี้

Comment

ตั้งแต่รู้จักคอม สมัย PIII ก็ Tiberium Sun แล้วเล่นภาระกิจมันโคตร โหลดเซฟไม่รู้กี่รอบ 555 สำหรับผมแล้ว เกมตอนนั้น ยากสุดๆ แล้วก็ Red alert1

ต่อมาก็ NFS Hot persuit กับ Red alert2แล้วก็ Unreal Tournament อันแรก ที่มันโฆษณาว่า ไม่ต้องใช้การ์ด 3D ก็เล่นได้

แล้วก็มา Ragnarok Online ตอนยังไม่เก็บตัง พอเกมมันเก็บตังก็ซื้อบัตรครั้งแรก (บัตรมันเป็นแผ่นใหญ่ๆ มีปฏิทินมั้ง) และอยุ่ๆพี่ก็เอาเครื่องไป ที่บ้านเลยทำเครื่องใหม่ขึ้นมา

และก็ Soldier Of Fortune Double Helix แล้วเครื่องเก่า น้องจะเอา ก็เลยเปลี่ยนเครื่อง

ต่อมาเกมที่มันสุดๆ ก็มา NFS Underground กับ CNC Renegade

และก็มาเล่น NFS Underground 2

แล้วมาCounter กันกับเพื่อนทั้งร้าน ร้านเกมส์ใช้ลำโพง ซื้ออาวุธกันลั่นร้าน ฮิตๆกันสักแปปนึง ก็มาแลน Underground2 กัน จากนั้นก็บ้า pangya กันหมด

แล้วก็มา Warcraft III เล่น DotA กับแมพทั่วไป บ้ากันสักแปป กระแสเล่นเกมส์ในหมู่เพื่อนๆก็ซาลง

แล้วก็มาเล่น UT2003 -UT2004 และก็ Call Of Duty ภาคแรก จบไปไม่นานก็เล่นภาคเสริม

และก็มา Doom3 - CNC Generals

ต่อมาก็ GTA San Andreas เล่น ไม่โกง จบแล้วก็ยังเล่นไปป่วนตำรวจอีก

แล้วก็เล่น FF7 ภาค PC กับ NFS Most wanted

แล้วก็ HL2 และก็ลอง Oblivion แต่ไม่จบ และ Prince Of persia Warrior Withinก็ไม่จบ งงจัด และก็มาเล่น GTA SanAndreas Online กับ Call Of Duty2

เรื่อยมาจนปัจจุบัน Company Of Heros มันโคตรๆ เล่นด้วย 6600GT และแล้วมาถึงตอนนี้ เครื่องเก่ามีปัญหา ก็เปลี่ยนเครื่อง มาเป็นเครื่องปัจจุบัน (แต่คนละบอร์ด)

ก็เล่น NFS Carbon พอจบไป ก็เริ่มว่าง แต่ไม่นาน

มีเกมมาอีกก็เริ่มเป็นเกมส์ Next Gen เสียแล้ว กับ Lost Planet

และก็มา Crysis ได้สักพัก

ปัจจุบัน ตอนนี้ ก็มาเล่น Call Of Duty4 จบไป 2 รอบ ชอบสุดๆเลย เกมนี้ ตั้งแต่ภาคแรกๆแล้ว

เห็นกระทู้นี้ นึกถึงเครื่องเก่าๆที่ผ่านมือไป.............

Comment

น่าจะจัดทำโพลล์ไปเลยนะครับ เเล้วให้ทุกคนโหวตกัน พร้อมเเสดงเหตุผล (เดี๋ยวเอาไว้สอบเสร็จจะลองตั้งดูเเล้วกันนะครับ ถ้ายังไม่มีคนตั้ง) ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาว่างจริงๆ *-*

ส่วนเกมที่ชอบที่สุดคงหนีไม่พ้น Final Fantasy ครับ ด้วยเหตุประการเหมือนกระทู้เก่า คือ

ให้เรียงลำดับความชอบ 3 อันดับเเรกนะครับ

ผมเลือกเป็น
                    1.XII อันนี้ผมชอบมาก เนื่องจากเป็นเนื้อเรื่องเเนวสงครามการเมือง เเถมตัวละครเเละฉากยังคงความเป็น Fantasy ได้อย่างสมบูรณ์เเบบ ระบบไม่ต้องพูดถึง ดีที่สุดเเล้วในทุกๆภาคของ Series FF เเถมเนื้อเรื่องยังยาวอีกด้วย พ่วงท้ายด้วยกราฟฟิกที่สวยงาม เเถมภาคนี้ได้เปลี่ยนตัวเอกมาเป็นตัวละครหญิงเเทน ซึ่งต่างจากภาคก่อนๆที่เน้นตัวละครชายเป็นตัวเอก สุดท้ายด้วยบอสลับสุดโหด Yazmat เลือด 50 กว่าล้าน

2.X ชอบสุดๆ คือ เนื้อเรื่องครับ สมบูรณ์เเบบทุกอย่าง รู้สึกประทับใจกับภาคนี้มาก (ชอบยูน่าสุดๆ) เเถมยังมีเควสพิเศษ ให้ทำเยอะเเยะมากมายครับ เเถมบอสลับโหดด้วย (เจ้า Penance เเละ Dark Aeons ทั้งหลาย)

3.VIII อันนี้ชอบมากเหมือนกัน เนื่องจากเป็นภาคเเรกที่เล่น รู้สึกประทับใจยังไง บอกไม่ถูก เเต่เอาเป็นว่าเป็นภาคที่ผมเลือกให้อยู่ในใจเป็นอันดับที่ 3 ล่ะกันครับ

ซึ่ง Final Fantasy เป็นเกมเดียวที่ผมรู้สึกอินเวลาเล่น ให้ความรู้ร่วม ความรู้สึกสนุก ประทับใจ เเถมยังเป็นเกมเดียวที่ผมหลั่งน้ำตาให้ตั้งเเต่ผมเคยเล่มเกมส์มาครับ

ลองๆลงไปคงเป็น Batteldfield Series/Half-Life Series ล่ะครับ ซึ่งเป็นเกมเเนว FPS ที่ก็ดดนใจผมไม่เเพ้เเนว RPG เช่นกันครับ เเต่ก็ยังไม่อาจเทียบกับ Final Fantasy ได้

Comment

ซีรี่ Command&Conquer ครับ ทุกภาคเลย

Comment

Command&Conquer ครับ

Comment

Rockmanภาค1-7,world1-5,X1-X6,Zeroทุกภาค ภาคแข่งรถกับภาคเกมตู้ด้วยก็ได้หนุกดีเหมือนกัน

Comment

contra family 202

Comment

1.ฺBF2
                              2.Call of Duty4
                              3.Lineage 2

Comment

Working...
                              X