Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย คำว่า"เปิดท่อ" ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย คำว่า"เปิดท่อ" ครับ

เห็นเขียนในบอร์ดบ่อย ๆ ครับ ว่าซื้อการ์ดจอ มาเปิดท่อ 16 หรืออะไรเนี่ย มันเป็นยังไงหรือครับ แค่ซื้อการ์ดจอมาตัวนึงใช้อยู่ แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไงกันครับ การ์ดจอเป็นรุ่น winfast 128 M ครับ ใครพอทราบอธิบายให้ฟังด้วยน่ะครับ ขอบคุณมาก (จากคนไม่รู้จริงๆ)

เปิดท่อ คือการปลุกความสามารถที่หลับไหลอยู่ในการ์ด ให้ตื่นขึ้นมาทำงาน

เช่น โรงงานทำการ์ดขึ้นมาขาย มี 4 ท่อ แต่อุปกรณ์ที่เอามาทำจิงๆแล้ว สามารถทำ 8 ท่อได้ แต่โรงงานไม่ทำ เพราะอยากให้เป็นการ์ดรุ่นเล็ก (4ท่อ) เราก็ซื้อมา แล้วก็เอามาเปิดเอง

ส่วน winfast 128M ที่พูดถึง ไม่ใช่รุ่นครับ นั่นเป็นยี่ห้อ กับ แรม

ที่เปิดได้แบบค่อนข้างจะแน่นอนก็ 6200 128bit ครับ

Comment

รุ่นที่นิยมเปิดท่อกันก็เป็นพวก

GF6200 กับ GF6800 น่ะครับ

GF6200 ปกติมี 4 ท่อ ถ้าเปิดเป็น 8 ท่อได้ ก็จะแปลงร่างเป็น GF6600

GF6800 ปกติมี 12 ท่อ ถ้าเปิดเป็น 16 ท่อได้ ก็จะแปลงร่างเป็น GF6800GT

แต่ปัจจุบัน การ์ดจอรุ่นหลัง ๆ จะเปิดท่อไม่ค่อยได้หรอกนะครับ

Comment

เปิดได้ที่ไหนคับเนี่ย อยากแปลงร่างมั่ง

Comment

จะเปิดท่อได้ รุ่นๆนั้นๆจะต้องถูกปิดท่อไว้ครับ
          -------------------
          ไม่ใช่จะเอาการ์ดรุ่นไหนมาเปิดท่อก็ได้ครับ
          ฉนั้นก่อนทำควรศึกษาก่อนครับ
          และไม่ใช่ว่าจะเปิดผ่านทุกตัวนะครับ รุ่นเดียวกันบางตัวก็เปิดไม่ผ่าน(ภาพแตก)
          ฉนั้นควรศึกษาให้ดีก่อนลงมือทำ และ ควรเข้าใจว่าการทำมีความเสี่ยง
          อาจจะถึงต้องนำกลับไปเครมก็ได้ครับ(เสียเวลา แต่เครมได้)

Comment

Originally posted by nameless View Post
            รุ่นที่นิยมเปิดท่อกันก็เป็นพวก

GF6200 กับ GF6800 น่ะครับ

GF6200 ปกติมี 4 ท่อ ถ้าเปิดเป็น 8 ท่อได้ ก็จะแปลงร่างเป็น GF6600

GF6800 ปกติมี 12 ท่อ ถ้าเปิดเป็น 16 ท่อได้ ก็จะแปลงร่างเป็น GF6800GT

แต่ปัจจุบัน การ์ดจอรุ่นหลัง ๆ จะเปิดท่อไม่ค่อยได้หรอกนะครับ

ประมาณนี้เลย

Comment

เปิดกันเข้าไปเด๋วก้อเอาอะไรไปอุดซะหนิ

Comment

Working...
              X