Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชิปบน HDD ไหม้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชิปบน HDD ไหม้ครับ

HDD ตัวเก่าของผม
    160GB เป็น ATA ธรรมดา ของ Seagate หมดประกันแล้ว
    ใช้ๆไปปกติ ไม่แบดแต่อย่างไร

ตอนแรกคอมพ์มันปิดอยู่ ผมก็ไปเปิด แล้วมันก็บูตเข้า Windows ไม่ได้
    ผมงงมาก แล้วได้กลิ่นไหม้ๆ เลยรีบปิดเครื่อง

ปรากฏว่า ชิบบน HD มันไหม้เป็นรูโบ๋เลยครับ จะทำอย่างไรดี สามารถซ่อมได้มั้ย
    ถ้าเกิดหา HD ยี่ห้อ รุ่น ความจุเดียวกัน มาเปลี่ยนจะใช้ได้ไหมครับ
    ไม่อยากทิ้งครับ ข้อมูลข้างในก็มี เสียดายมากครับ

ชิบดังรูปนะครับ
    (รูปหาจากเว็บไม่ได้ถ่ายมาครับ มันเป็น SATA แต่ของผม ATA นะ แต่มันชิปตัวเดียวกัน)
    Last edited by nununu; 22 Jan 2008, 20:13:36.

ถ้าเกิดหา HD ยี่ห้อ รุ่น ความจุเดียวกัน มาเปลี่ยนจะใช้ได้ไหมครับ

ได้ครับ^^"

Comment

เหอๆ...รูปไม่ขึ้น ถ้าไม่มีตัวอื่นเสียเปลี่ยนก็น่าจะใช้ได้

Comment

แล้วจะหา HD รุ้นนี้ที่เสียยังไงดีเนี่ยครับ

Seagate 7200 80GB IDE

Comment

หา PCB มาเปลี่ยนสิครับ

Comment

แล้วสามารถหาได้ที่ไหนบ้างครับ

Comment

ร้าน ซื้อคอมครับ เดียว มันเดินไปหาให้ ทั่งทั้งห้างเลยครับ ว่าร้านใหนมี จะเปลี่ยนทั้งบอร์ดเลยครับ

Comment

ถ้ามอเตอร์ ของ ฮาดดิสพัง มันก็จะไหม้ตามไปอีกบอร์ดด้วยครับ ผมเคยเป็น

Comment

Working...
                X