overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: HDD Seagate ตัวบาง คุณคิดว่ามันดีมั้ยครับ

OverclockZone Member Big's Avatar

Default HDD Seagate ตัวบาง คุณคิดว่ามันดีมั้ยครับ

ทั้ง ATA / SATA

ผมว่ามันดีตรงที่จานมันบางลงทั้งแต่ความจุมากขึ้น

แต่ความทนทานไมี่รู้ว่าสู้ตัวหนาแบบเดิมได้มั้ย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ผมใช้อยู่ ผ่านมาปีครึ่งก้อไม่มีปัญหาไรคับ

OverclockZone Member E6420's Avatar

ขึ้นอยู่กับว่ามันจะเสียเมื่อไหรมากกว่าครับ ผมก็ใช้อยู่บางตัวก็ใช้ได้นาน บางตัวก็ไม่กี่เดือน ประกันนะสำคัญกว่าครับ ดูอย่างอื่นประกอบด้วยครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ดี

OverclockZone Member nununu's Avatar

บางกว่าดีแล้วครับ จานก็น้อยลงมอเตอร์จะใช้พลังงานน้อยลงด้วย ทำให้เกิดความร้อนน้อยตามมา

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

บางแล้วจะระบายความร้อนได้ดีขึ้น

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ข้อแตกต่างของตัวบางกับ ตัวหนาเอาจิงๆ คือ... Body งับ...

จิงๆ แล้วที่ พื้นที่เท่าๆ กัน จะมีจำนวน จานเท่าๆ กันงับ (ที่เทคโนโลยีเดียวกันนะ) แต่ตัวหนาเนี่ย จะมีที่ว่างเหลือ สมัยก่อน มานปั๊บ body มาชุดเดียวใช้ทุกความจุงับ ตัวความจุน้อยๆ ก็ ที่ว่างเหลือไว้ ให้เครื่องบินๆ เล่นได้เพียบละงับ แต่เดียวนี้ ยอมปั๊ม body 2 ชุดอะงับ ลดค่าวัตถุดิบอะละ ^^"

เคยเปิด 40Gb รุ่นเก่าๆ ที่เป็นตัวหนา มีจาน เดียวเองงับ แต่ที่ body มันทำมาใส่ได้ร่วม 4-5 จานอะงับ ที่ว่างเพียบเลย - -

ส่วนเรื่อง มอเตอร์เนี่ย ผมว่าจะหนา บางมะมีผลอะงับ... มันอยู่ที่จำนวนจานที่มีจิงๆ ข้างในมากก่าอะงับ
    Last edited by Teardrop; 23 Jan 2008 at 02:14:12.

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ผมเข็ดกับตัวบางเลยครับ เครมไป 3-4 รอบละ

dordeg's Avatar

ใช้อยู่อะมันชอบครางเสียงดัง..อิอิ

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช บางขุนนนท์ ปทุม345

ดี บางเบา

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมเคยใช้ ST3250310AS รู้สึกนะครับว่า เสียงเบากว่าแบบหนานะครับ ใช้อยู่หลายเดือนเหมือนกันก่อนจะขายแล้วซื้อ ST3320620AS มา

OverclockZone Member ananya's Avatar
    Hardware & Anime Board

ใช้อยู่ก็ทนดีนะค่ะที่เป็น SATA ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ร้อน แต่มีเสียงบ้างนิดหน่อย

ส่วนตัวเก่าทใช้ี่เป็น IDE ไม่ค่อยทนเท่าไหร่และเสียงดังด้วย

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ถ้าผมซื้อตัวบาง ตัวผมก็เบาขึ้นเยอะเลย (เพราะไม่มีค่อยมีเงิน) T T

ล้อเล่นครับ... ดูประกัน ดีกว่านะ... ต่อให้ของเทพมาจากไหน มันก็มีโอกาสกลายเป็นมาร ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ที่เคยใช้ รุ้สึก ตัวบาง จะมีปัญหา มากกว่าตัวหนา

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ตามที่ผมได้ศึกษาแล้วค้นคว้ามา - -*

ของทุกอย่างย่อมมีตัวที่ดีและไม่ดีปะปนมา แต่เขาก็คัดแล้วครับถึงนำมาขาย
    ผมว่าseagate เป็นฮาร์ดดิส ที่ทน และประสิทธิภาพเยี่ยมครับ

จบ - -*

Bookmarks

Bookmarks