Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดแรมยังไงครับ สอนทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดแรมยังไงครับ สอนทีครับ

คือผมตอนนี้ใช้

X2 3600+ +3D rocket

M2N-E
    Kington 667*512 *2 ซิป Hyn

ผมเพิ่งหัด clock ครับ ลอง ปรับ บัส Cpu ไปจาก 200 ไปแค่ 220 ก็บูตไม่ขึ้นแล้วอะครับไม่รู้เป็นเพราะอะไร
    ผมอ่านในบอร์ด เห็นมีการ ทดแรมผมไม่รู้ว่าต้องทำหรือเปล่าและ ทำยังไง และจำเป็นต้องเพิ่ม
    ไฟเลี้ยง ให้กับ cpu และ แรมหรือเป่า

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยอ่าน หรือ ตอบก็ดีนะครับ

ถ้าให้ดีสอนผมทดแรมหน่อยครับ ปรับตรงไหน ตรง ไทมมิ่ง หรือเป่า ตอนนี้เห็นแรมเป็น
    5-5-5-12 2t ครับ

เห็นพวกพี่คุยกัน ว่า ทดแรม 133 166 1:1 ผมเข้าไปดูในไบออส มา ไม่เห็นเมนูตรงไหนที่ให้ปรับค่า พวกนี้เลยครับ
    Last edited by meentada; 16 Nov 2006, 11:35:56.

มีคนตอบมั้ยเนี่ย

Comment

เมนู CPU CONFIG ครับ
      เข้าไป จะมี ให้ปรับความเร็วแรม ค่าที่ให่แลือกคือ auto 800 667 533 400 ลองลดมาที่ 533 ดู

ทำไมมีคู่มือไม่เคยเอามาอ่านบ้างครับ มันมีบอกหมดแหละครับ

Comment

แล้วจำเป็นต้องเพิ่งไฟเลี้ยงมั้ยครับ

ค่า 5-5-5-12 2t ต้องเปลี่ยนมั้ยครับ

Comment

.....

Comment

ถ้าผมปรับ บัสไปที่ 240
            ต้องเพิ่มไฟเลียง มั้ยครับ

Comment

จำเป็นใหม มันตอบไม่ได้ครับ แล้วแค่ เทคนิกของแต่ละคน และความต้องการ ไฟ ของ แต่ละระบบ แต่หลักการ คือแรมจะทำงานที่บัสสูงได้ ก็ต้องการไฟเพิ่มขึ้น แต่มากไปก็พัง อันนี้เป็นหน้าที่ของเจ้าของเครื่อง ที่ต้องหาจุดที่ดีที่สุดให้เจอ แต่ละเครื่องก็ปรับไม่เหมือนกัน ต่อให้เป็นอุกปรณ์รุ่นเดียวกันทุกชิ้นก็ตามครับ

ค่า 5-5-5-12 2t ต้องเปลี่ยนมั้ยครับ
              อันนี้หลักคือ ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ แต่ DDR2 ก็ ประมาณนี้แหละครัับ จะไม่ต่ำละดับ DDR 1 ครับ และการทำงานที่ 1T จะดีที่สุดครับ แต่ 1T จะดันบัสได้น้อยกว่า 2T ครับ

Comment

ขอบคุณมกครับ

Comment

Working...
                X