overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: Sound USB ราคาไม่แพง ไม่ต้องหาไดเวอร์

OverclockZone Member

Default Sound USB ราคาไม่แพง ไม่ต้องหาไดเวอร์

ผมซื้อเมนบอร์ดมือสองจากเพื่อน แล้วลงWindows ใหม่ ลงไดเวอร์Sound on Boardใหม่ พบว่า ช่องรูSound ที่ด้านหลังบอร์ดเสีย แต่ชิปSound ไม่เสีย ลองใช้ปลายติดสำลี ชุบน้ำยาล้างทำความสะอาด เข้ารูSound เช็ค ถูไปมา แล้วแก้ไม่ได้ อาจเสียที่IC หรือช่องรูSound ก็ได้ ถ้าซ่อมอาจเสียค่าแรงหลายร้อยบาท หรือซ่อมแล้ว ไม่สมบูรณ์ อาจทำให้ส่วนอื่นในบอร์ดเสียหายหรือเป็นรอยก็ได้ ผมลองเช็คดูในWindows แล้วโปรแกรมดูหนัง ฟังเพลง ระบุว่ากำลังเปิดเสียงอยู่ (เพราะชิปSound ไม่เสีย) แต่ลองฟังด้วยหูฟัง ลำโพง ไม่มีเสียง
    ผมลองค้นหาข้อมูลในเน็ต พบว่า มีหลายคนที่มีปัญหาเช่นเดียวกัน คือช่องรูSound เสีย ทางแก้คือใช้Sound Card คอมฯผม ไม่มีที่ว่างให้ใช้PCI Slot แล้ว เลยลองค้นหาดูว่า เป็นSound USB Port มีมั้ย ก็มีครับ ที่เห็น ราคา1990บาท (http://www.sanookgadget.com/product....950_th_717624#) ขายที่แถวลาดพร้าว ไม่เห็นบอกมีขายที่Pantip ผมเลยลองไปดูที่Pantip ว่ามีขายมั้ย ก็เจอ Sound USB ราคาไม่เกิน150-200บาท ระบบเสียง 5.1 กับ3D มี2ช่องคือต่อลำโพง กับไมโครโฟน ไม่มีแผ่นไดเวอร์ เพราะในWindows มีไดเวอร์Sound3DของMicrosoft แล้ว เสียบช่องUSBใช้งานได้ทันที
    ก่อนเสียบ เปิดโปรแกรมดูหนัง ฟังเพลง (มีคำเตือนว่าไม่มีเสียง แล้วดูหนัง ฟังเพลงได้ แต่ไม่มีเสียงใดๆ)เอาSound USB เสียบแล้ว ต่อลำโพง หรือหูฟัง ก็ไม่มีเสียงจากโปรแกรม ดังนั้น เสียบก่อน ค่อยเปิดโปรแกรมจะมีเสียงครับ(โปรแกรมไม่ีแจ้งว่าไม่มีเสียง)
    Sound USB มีดวงไฟ 2ดวง อยู่ข้างใน สีแดง กับ สีเหลือง
    สีแดงคือPower (ไฟนิ่งตลอด) สีเหลืองคือ กำลังมีเสียง (ไฟนิ่งยังไม่มีเสียงออก ไฟกะพริบจะมีเสียงตอนดูหนัง ฟังเพลง หรือเสียงเตือนต่างๆ)
    ผมคิดว่า Sound USB ไม่เน้นเสียงคุณภาพดีเลิศอย่างSound Card ราคาแพงๆ เหมาะใช้ทั่วไปครับ ราคาอาจถูกกว่าค่าซ่อมหรือค่าแรงครับ ไม่ต้องเสียเวลารอซ่อม อาจกลัวว่า ช่างแอบเปิดดูข้อมูล หรือแอบสับเปลี่ยนอะไหล่
    เพื่อนผม มองไม่เห็นช่องด้านหลังบอร์ด เลยเสียบช่องมั่วๆ (มี3ช่อง ช่องูเสียง ช่องไมโครโฟน ช่องAUX)จนมีเสียง หลังจากนั้นไม่ใช้ฟังเสียงอีกนาน
    สรุปว่าเสียบมั่วๆอาจทำให้ซ็อตก็ได้ หรือไม่ใช้นานๆอาจทำให้ช่องเสียงเสียแล้ว(แต่ช่องไมโครโฟนไม่เสีย)

คำเตือน เข้าBIOS ปิดระบบSound on Board ก่อน ครับ เพื่อไม่ให้Windows สับสน

ปล.บ้านผมเกือบไฟไหม้ (27 ก.พ. 51) http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=166217
    Last edited by aouaou; 27 Feb 2008 at 14:49:51.

OverclockZone Member pattrick's Avatar

เสียงดีไหมอ่าา

Banned

แปลกดีครับ แต่ราคาโหดไป

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

อันล่ะ 150- ครับ ซื้อมาใช้อยู่พักนึงแก้ขัด ใครอยากได้เอาหนังหรือเกมส์มาแลกล่ะกัน 08-1690-7970

ณ วันนี้ เดือนธ.ค. 51 Sound USB เสียแล้ว หลังจากใช้งานประมาณ12 เดือน สาเหตุคือ เอาSound USB ให้เพื่อนใช้ เอาลำโพง(ใหญ่พร้อมซับวูฟ)ที่เปิดpowerทิ้งไว้ เสียบรูaudio ของSound USB ที่เสียบค้างในพอร์ตUSB ทำให้ใช้งานไม่ได้ เอาSound USB กลับไปต่อคอมฯของผม เช็คดูแล้วว่า เสียจริง แม้ลองกับคอมฯ อีก2-3เครื่อง ผมคิดว่าลำโพงที่เปิดpowerไว้ เสียบรูaudio อาจทำให้ไฟซ็อตได้ ดังนั้น ควรปิดpowerลำโพงก่อน ครับ
    เมื่อเร็วๆนี้ เพิ่งเห็นSound USB ใหม่ๆ มีปุ่ม2 ปุ่ม แล้วระบบเสียง7.1 ราคาประมาณ500บาท ที่Pantip ประตูน้ำ ครับ
    Last edited by aouaou; 12 Dec 2008 at 23:02:47.

OverclockZone Member tiksna's Avatar

ตัวที่ท่านว่า advice ขาย 230 ครับ http://www.advice.co.th/normal_price.php

Quote Originally Posted by tiksna View Post
    ตัวที่ท่านว่า advice ขาย 230 ครับ http://www.advice.co.th/normal_price.php
    เข้าไปดู หัวข้อSound & Speaker ราคาถูกจริงๆด้วย โชคดีที่ยังไม่ได้ซื้อ ผมถามคนขายว่า ทั้งอันราคา150บาท กับราคา500บาท คุณภาพต่างกันมั้ย คนขายว่าพอๆกัน ผมเลยไม่ซื้อเพราะของจากจีน ราคาไม่น่าถึง500บาท ทั้งยังไม่ได้สำรวจร้านอื่นว่า หากมีขายระบบเสียง7.1 ราคาพอกันมั้ย

ปล.หากจะซื้อของใดๆ สำรวจราคาทั่วPantip ก่อนซื้อ จะมีตังค์เหลือจ่ายค่าข้าว ค่ารถ หรือค่าน้ำมันครับ (ไม่เสียความรู้สึก)

Bookmarks

Bookmarks