overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยตัดสินใจหน่อยคับ เรื่อง CPU กับ M/B

OverclockZone Member

Default ช่วยตัดสินใจหน่อยคับ เรื่อง CPU กับ M/B

คือกำัลังจะซื้อ คอมใหม่ด้วยงบประมาณที่จำกัด

แรกสุด เล็งๆ ไว้คือ E8400 กับ P35-DS3

แต่อ่าน ไปอ่านมา เกี่ยวกับ x38 ที่บอกว่ารอง รับ PCI-E 2.0 ซึ่ง มี banwidth มากว่า สอง เท่า(2.5 Gb/s --> 5.0 Gb/s) ซึุ่ง ราคาก็ แพง กว่า กันเกือบ สอง เท่า แต่ ไม่รู้่ว่า ใช้จิงๆมันจะเห็นผลต่างกันขนาดไหน

แต่... ปัญหามันไม่ได้จบแค่นั้นคับ

คือตอนนี้ผมอยู่ที่ Australia ราคาของ VGA Card ที่นี่แพงกว่า ที่ไทยมากๆ (HD3870 แพงกว่า ประมาณ 2500 บาท) เลยฝากเพื่อน หิ้วมาให้จากเมืองไทย พึ่งได้มาเมื่อวาน (22 มค) พอจะไปซื้อ E8400 ก็หาซื้อไม่ได้เลยเจออยู่ที่ร้านเดียวทีจะขายทั้งเครื่องคอม ไม่ขาย แยก ถามร้าน อื่นๆ ก็บอกว่า ต้องรอ ประมาณ 1 อาทิด

ด้วยความอยาก จึงเกิด ตัวเลือกใหม่ขึ้นมาเพิ่มตังอีกนิด e8200(มีใน stock) กับ X38-ds4

คำถามคับ...

1.PCI-E 1.1 กับ 2.0 เห็นผลต่างกันขนาดไหน
    2.E8200 กับ E8400 ถ้าเอามาเล่นเกม จะต่างกันมากไหม (ใช้กับ HD3870)

สุดท้าย แล้วผมควรจะรอ 8400 หรือซื้อ 8200 ไปเลย หรือว่าเอา 8200 กับ p35 ดี?

หรือใครมีตัวเลือกอื่นๆ แนะนำไหมอะคับ

ปล. ราคาของที่นี่คับ

E8200 - 225 AUD
    E8400 - 269 AUD

P35-DS3 - 131 AUD
    X38-DS4 - 245 AUD

เงินไทยก็ คูน ด้วยประมาณ 30 บาท คับ

อ้อลืมบอกไปคับ ว่า การใช้งาน ก้อไม่ได้ตั้งใจจะ เอามา oc เท่าไหร่ เรื่อง CF ก็ไม่เคยคิด เลย แต่ทำไม บอร์ด X38 มันแถม PCI-E 16x มา 2 slot ทุก อันเลย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

1. ต่างกันแน่(จากผลเทสที่เพื่อนเคยโพสไว้ ก็ไม่ได้กินกันมากมาย)แต่ถ้าให้เพิ่มเงินอีกเท่าตัวเพื่อ 2.0 แถม X38 ไบออสยังไม่เข้าที่เข้าทางเท่าไหร่ เป็นป๋มคงได้แค่มองตาปริบๆ
    2. หากเอาตัวต่ำกว่ามาโอซักหน่อย ก็ไม่ต่างกันมากหรอก เว้นแต่จะใช้งานเดิมๆ 45nm ความสามารถหลักๆมันอยู่ที่การโอ ไม่กินไฟ ไม่ร้อนง่าย เรื่องนี้ต้องดูกันที่ลักษณะของการใช้งานประกอบการตัดสินใจ

เรื่องรอหรือไม่รอ ขึ้นกับว่าความจำเป็นในการใช้งาน ซื้อก่อนได้เล่นก่อน ซื้อทีหลังก็เล่นทีหลัง

X38 ที่มี pcie 16X 2 slot แน่นอนว่าต้องเป็นจุดขายเป็นธรรมดา ไม่แปลกที่เทคโนโลยีจะต้องพัฒนาขึ้นเรื่อยๆ แต่แลกด้วยราคาที่สูงขึ้นเอาการ ก็แล้วแต่จะตัดสินใจงับ

ขอบคุณ สำหรับความคิดเห็นคับ

มีใคร มีความคิดเห็นอื่นๆ อีกไหมคับ

p35 ก็พอครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

จากที่ได้อ่านรีวิวมา ผมว่าถ้าไม่ใช้ Multi GPU หรือ การ์ดจอ2ตัวขึ้นไป PCI-E 2.0 ไม่มีความจำเป็นเลยครับ

เพราะผลที่ได้คือไม่ต่างกัน ตัวเลือกที่เหมาะสมกับการใช้งานของคุณผมคิดว่า P35 คงเอาอยู่แล้วล่ะครับ ^_^

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

8200+ P35

เน้นการ์ดจอดีกว่าครับ คู่นี่มันแรงเกินกว่าที่จะมาต้องกังวลแล้วครับ ว่าเล่นเกมส์ไหวมั้ย

อืมๆ...

ขอบคุณ คับ พุ่งนี้จะไปซื้อ 8200+p35 ละ ^^

Bookmarks

Bookmarks