Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัดชุดคอมงบไม่เกิน 20000 ไม่เอาจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เปลี่ยนใจมาเล่น AMD เหอะครับ แรง คุ้มครับ ผมเอาคำแนะนำจากพี่วิกรไปแนะนำเพื่อนผม
    อ่ะโห่...พี่น้องครับแรงเกินงบครับ งบเพื่อนผม 20k เหมือนกัน แรงครับ

Comment

Originally posted by matoikunma View Post
      ระหว่าง powercolor กับ HIS กับ sapphire เลือกอันไหนดีครับ (asus ไม่เอาแพงเกิน - -")
      ส่วน PSU ใช้ของที่มากะเคสได้ไหมครับ
      hdd vga ใช้แค่ 2 เดือนพัง คุณจะเล่นกับมันไหมล่ะครับ แล้วยิ่งแถวไหนไฟตกบ่อยๆ...ไม่เกิน1เดือนเห็นผล

ผมยังยอมเสียมาก ซื้อ enermax460w มาใช้เลยครับ ขนาดสเปคผม psu450w ติดเคส ยังสบายๆ......แต่ผมไม่ขอเสี่ยงครับ ผมจะใช้คอมทีก็ยาวนาน 4-5ปี

ปล.เตรียมถอยสปาร์ค hd3850 มาไว้ในเครื่อง XD

Comment

ไปซื้อมาแล้วครับ สเปคนี้
        X 5200+ L2 1Mx2
        ASROCK ALIVENF6-VSTA
        RAM Kingston 800 1Gx2 <== ร้านที่ไปซื้อมีแต่ kingston แล้วตัว 667 กะ 800 ราคาต่างกันไม่มาก เลยสอยตัว 800 มา
        DVDRW
        HDD 250G <== เอาไว้โหลดบิทด้วย (ลืมบอก) เลยเอาตัวใหญ่นิดนึง
        PSu ENERMX 350W <== อันนี้สำคัญมาก คือ อยากรู้ว่าไฟมันจะพอไหมครับ ต้องเพิ่มเป็น 460W ป่าวครับ
        PCI-E PowerColor HD3850 256MB DDR3

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
        Last edited by matoikunma; 25 Jan 2008, 00:42:24.

Comment

ซื้อมาแล้วเปลี่ยนได้ด้วยเหรอครับ

พอครับ ถ้าเผื่อสบายไจก็ 460 แพงกว่า อีก 1000 เดียวครับ

ลืมถามไป ใช้งานแล้วเป็นไงบ้างครับ
          เคยแต่จัดให้ แต่ไม่เคยถามเลยว่า ดีใหม อิอิ

Comment

อืมเรียกไปซื้อคงไม่ถูกเท่าไร เรียกว่าไปสั่งไว้จะดีกว่า
            พอดีที่ร้านไม่มีตัว powercolor เลยต้องรอของ วันพรุ่งนี้จะไปยกเข้าบ้านล่ะ
            อยากถามอีกหน่อยครับ ว่าจะต้องซื้อระบบระบายความร้อนเพิ่มเติมไหมครับ หรือแค่ซิงที่มากับอุปกรณ์ก็เพียงพอแล้ว เริ่มเป็นห่วงเรื่องความร้อน เพราะมีคนทักว่าการ์ดจอตัวนี้ร้อน

ปล 1. ยังไม่ได้จ่ายตังค่าของ อิอิ
            ปล 2. ตอบไวจัง สิงอยู่ในบอร์ดเหรอครับ แซวเล่น อิอิ

ขอบคุณทุกคนนะครับ เอาไว้ใช้งานเป็นไงจะมาบอกล่ะกันครับ

Comment

สิงอยุ่แถวนี้แหละครับ

Comment

Originally posted by matoikunma View Post
                อืมเรียกไปซื้อคงไม่ถูกเท่าไร เรียกว่าไปสั่งไว้จะดีกว่า
                พอดีที่ร้านไม่มีตัว powercolor เลยต้องรอของ วันพรุ่งนี้จะไปยกเข้าบ้านล่ะ
                อยากถามอีกหน่อยครับ ว่าจะต้องซื้อระบบระบายความร้อนเพิ่มเติมไหมครับ หรือแค่ซิงที่มากับอุปกรณ์ก็เพียงพอแล้ว เริ่มเป็นห่วงเรื่องความร้อน เพราะมีคนทักว่าการ์ดจอตัวนี้ร้อน

ปล 1. ยังไม่ได้จ่ายตังค่าของ อิอิ
                ปล 2. ตอบไวจัง สิงอยู่ในบอร์ดเหรอครับ แซวเล่น อิอิ

ขอบคุณทุกคนนะครับ เอาไว้ใช้งานเป็นไงจะมาบอกล่ะกันครับ
                มาผมช่วยตอบ ถ้าไม่ได้ overclock มันที่ติดมาเดิมๆก็สามารถทำงานได้ครับ ถึงร้อนมันก็ทนได้อยู่แล้วครับเพราะว่าเขาผลิดออกมา เขาก็ต้องให้มันทำงานในสภาพนั้นได้อยู่แล้วครับ แต่มันไม่ร้อนมากมายขนาดนั้นหรอกครับ

เพิ่มเติมหน่อย

อย่ามัวแต่กังวลกับฮีตซิ้งจนลืมเรื่อง case ไปละครับ เพราะว่าถึงฮีตซิ้ง(เช่น ของ CPU VGA และอีกมากมาย) จะระบายดียังไงถ้า case ระบายออกไม่ดีมันก็จะวนๆอยู่ในนั้นแหละครับ
                Last edited by BankSang; 25 Jan 2008, 07:08:47.

Comment

Originally posted by BankSang View Post
                  มาผมช่วยตอบ ถ้าไม่ได้ overclock มันที่ติดมาเดิมๆก็สามารถทำงานได้ครับ ถึงร้อนมันก็ทนได้อยู่แล้วครับเพราะว่าเขาผลิดออกมา เขาก็ต้องให้มันทำงานในสภาพนั้นได้อยู่แล้วครับ แต่มันไม่ร้อนมากมายขนาดนั้นหรอกครับ

เพิ่มเติมหน่อย

อย่ามัวแต่กังวลกับฮีตซิ้งจนลืมเรื่อง case ไปละครับ เพราะว่าถึงฮีตซิ้ง(เช่น ของ CPU VGA และอีกมากมาย) จะระบายดียังไงถ้า case ระบายออกไม่ดีมันก็จะวนๆอยู่ในนั้นแหละครับ
                  ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ติดพัดลม case 3 ตัวเลยงิ

Comment

ยกมาแล้วครับ ใช้งานได้ดีทีเดียว
                    แต่มีข้อสงสัยอย่างนึงครับ
                    คือซื้อ RAM DDR2 800 มาใส่ แต่พอไปดูใน bios มันบอกว่าใส่ DDR2 533 ต้องทำไงอ่ะครับเนี่ย

Comment

เข้าไปตังในใบออสครับ มันชอบเป็นแบบนี้เอง ฟิคไปเลย ครับ แต่ต้อง 2T นะครับ 1T เดียวมีจอฟ้า อิอิ เอาตามสเปคแรมนะครับ

Comment

ตั้งแค่ DDR2 800 แล้วอย่างอื่น auto ได้ไหมครับ
                        เพราะใน CPU-Z มันบอกไม่กี่ตัวเอง ใน bios มีให้ปรับตั้งเยอะ งงอ่ะ

^
                        ||
                        ||

ลองฟิคเป็น DDR2 800 แล้วครับ แต่อย่างอื่นออโต้หมด
                        ที่นี้ค่า DRAM มันเปลี่ยนไป เลยสงสัยว่ามันจะเป็นอะไรไหมครับ
                        แล้วค่า DRAM คืออะไรอ่ะ
                        Last edited by matoikunma; 26 Jan 2008, 00:30:21.

Comment

800 5 5 5 15 2T

800 4 4 4 12 2T

แล้วแต่แรม

Comment

ดูใน cpu-z แล้วเป็นแบบนี้ครับ

400*2
                            CL 5
                            tRCD 5
                            tRP 5
                            tRAS 18
                            tRC 24
                            CR 2T

ต้องแก้อีกไหมครับ
                            แล้วก็อุณหภูมิการ์ดจอมันขึ้นถึง 64 องศาเป็นไรไหมครับ (ใช้ riva เปิดพัดลม 90%)
                            Last edited by matoikunma; 26 Jan 2008, 01:03:05.

Comment

ไม่มีไรครับ เข้ามาดูเครื่องแรงออกใหม่ อิอิ

Comment

ดูใน cpu-z แล้วเป็นแบบนี้ครับ

400*2
                                CL 5
                                tRCD 5
                                tRP 5
                                tRAS 18
                                tRC 24
                                CR 2T

ต้องแก้อีกไหมครับ
                                แล้วก็อุณหภูมิการ์ดจอมันขึ้นถึง 64 องศาเป็นไรไหมครับ (ใช้ riva เปิดพัดลม 90%)
                                ปกติ ร้อนไปหน่อยจัดเคชดีๆอย่าให้มันลกครับ

Comment

Working...
                                X