Announcement

Collapse
No announcement yet.

<ด่วน> ASUS P5K-E WiFi AP ออก BIOS ใหม่ version 1002 (22-Jan-08) ลองดูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <ด่วน> ASUS P5K-E WiFi AP ออก BIOS ใหม่ version 1002 (22-Jan-08) ลองดูครับ

<ด่วน> ASUS P5K-E WiFi AP ออก BIOS ใหม่ version 1002 (22-Jan-08) ลองดูครับ

Click ที่ Link นี้เลยครับ BIOS Version 1002 (update จาก 0906) For ASUS P5K-E WiFi AP

หากท่านใดคิดอยาก Downgrade BIOS ก็เชิญเลือก Version เก่าๆ หรือล่าสุด ได้ตามอัธยาศัยครับที่นี่

ftp://ftp.asus.com.tw/pub/ASUS/mb/socket775/P5K-E/

คิดว่าน่าจะแก้ใขปัญหาเรื่อง Voltage ที่ Drop ลงไป 0.1 V. นะครับ เพราะมีฝรั่งเอาไปใช้แล้ว ไฟ Drop ลดลงจาก 0.1 V. เป็นเหลือแค่ 0.0295 V ครับ ... เช่นตั้งไฟไว้ 1.4375 V ใน BIOS ได้จริง 1.408 V ครับ (หากเป็น BIOS version 0906 จะได้เพียง 1.3375 V. เท่านั้น หายไปเยอะ ... เอาน่ะ ดีกว่าเดิมด้าน VCORE ...

เอ้า ... บรรดาหนูตะเภาทั้งหลาย รวมพลด่วน (รวมถึงตัวผมเองด้วย) ... ไม่ลองไม่รู้จ้า ... จริงมั้ย

โปรดระวัง: แต่เห็นมันว่า Version 1002 นี้ใช้กับ Q6600 และ E6600 มี Bug ครับ คือ ไม่สามารถ Disable EIST (Intel Speedstep Technology) ได้ครับ ... เพราะฉนั้น ตัวคูณมันจะเด้งดึ๋งดั๋งตลอดเวลา !!!

Update ครับกับ E8400 ก็มีปัญหานะครับ Disable EIST ไม่ได้เหมือนกันครับ ... แถมที่แย่กว่านั้นคือ Version 1002 ทำให้ OC ได้ไม่ไกลเท่า Version 0906 ... ตอนนี้ผม Downgrade มาใช้ 0906 เหมือนเดิมแล้วครับ ... รอ Version ใหม่ที่ดีกว่านี้ครับ
    Last edited by mercadix; 23 Jan 2008, 22:49:36.

sigpic

ขอบคุณครับ ผมลองโหลดมาใช้แล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาใดๆ ครับ

Comment

เด๋วลองให้ ครับ อิอิ

Comment

E6550 ก้อปิด C1E Disable EIST (Intel Speedstep Technology) ไม่ได้ครับ

ส่วนไฟ ดรอบน้อยลง มาก บัส 500 ผม ไฟอ้อโต้ 0906 จ่าย 1.3xx 1002 จ่าย 1.4xx

คาดว่าอีก 3-4 วันก้อน่าจะออกตัวแก้ไข

Comment

ขอบคุณ สำหรับข้อมูลครับผม ... ดีใจที่เพื่อนสมาชิกเป็นหนูตะเภาก่อนผม เอ้ยยยย ม่ายช่ายยยย ... ลอง BIOS ตัวใหม่ก่อนผมอีก อิอิอิ ... เพิ่งกลับบ้านครับ เดี๋ยวผมก็จะลองครับ เรื่องของเรื่องคือ 0906 ไฟมัน Drop เยอะเกินครับ ... ส่วนตัว Disable EIST จะลองดูกับ E8400 ครับ ไม่ลองไม่รู้จริงมั้ย
          Last edited by mercadix; 23 Jan 2008, 22:31:07.

sigpic

Comment

Originally posted by aui99 View Post
            ขอบคุณครับ ผมลองโหลดมาใช้แล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาใดๆ ครับ
            ท่านใช้กับ CPU ตัวไหนครับ ... เผื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกครับ

sigpic

Comment

Originally posted by mercadix View Post
              ท่านใช้กับ CPU ตัวไหนครับ ... เผื่อเป็นข้อมูลให้เพื่อนสมาชิกครับ
              ขอโทษทีครับ พิมพ์เร็วไปนิดนึง จริงๆต้องพิมพ์ว่า ไม่เจอปัญหาใดใดเพิ่มเติมนอกจากที่ท่านกล่าวไว้แล้วครับ

ผมใช้ Q6600 ก็ปิด C1E ไม่ได้เช่นกันครับ

Comment

ขอบคุณครับ ไม่อัพ ดีกว่า

Comment

ตอนออกมามันไม่ได้ลองกันรึไง-*-

Comment

ผม E8400 ผมเกลียดการ แฟรชไบออสมากเลย

หลายตัวแล้วที่แฟรชแล้วเดี้ยงเนี่ย เลยไม่ค่อยจะกล้าลอง

Comment

ไบออสใหม่ก็มีแล้ว แต่ยังไม่มีบอร์ดนี้จิ เห้อออออออออ

Comment

Originally posted by Broken Hell View Post
                        ตอนออกมามันไม่ได้ลองกันรึไง-*-
                        Link ที่อ้างอิงไม่ใช่ official นะครับ
                        Link ที่เป็น official ยังเป็น 0906 อยู่เลย

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                          Link ที่อ้างอิงไม่ใช่ official นะครับ
                          Link ที่เป็น official ยังเป็น 0906 อยู่เลย
                          ตัว Beta เค้ายังเอา ขึ้นหน้าเวบโหลดครับ

ตัวนี้สงสัยยิ่งกว่าตัว Beta อิอิ

Comment

.

Comment

เมื่อไหร่สังคม IT จะหมดคนที่ชอบ "หลอก" คนอื่นให้เป็น "หนูตะเภา" ทดลองยาเสียที
                              มีความจริงใจกันหน่อย
                              อย่าเห็นแก่ตัวให้มากนัก!!!

Comment

Working...
                              X