Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับช่องแรมค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับช่องแรมค่ะ

สงสัยมานานละทำไมช่องแรมถ้าเกิดมี4ช่องแยกออกอย่างละ2ช่องติดกันเพื่อดูโอใช่มะค่ะแต่ที่สงสัยคือ ทำไมบางคนใส่แยกกันหมายความว่าอะไรค่ะ จะทำให้คอมดีขึ้นเหรอเปล่าค่ะ

ใส่ตามสีดีที่สุดครับ
    บางยี่ห้อก็ทำมาชิดกัน บางยี่ห้อก้เว้น

Comment

แล้วแต่ M/B งับ จะมี 2 แบบ คือ 2 ช่องติดกัน 2 ชุดเพื่อ Dual หรือ 2 ช่องสลับงับ
      โดยปกติจะทำสี เป็นคู่ที่จะ Dual สีเดียวกันไว้งับ (แต่มีบางรุ่น ใช้ สี คู่ที่ติดกัน แต่ม่าย dual แทนซะงั้น เพราะฉนั้นอ่านคู่มือดีสุดงับ)

ส่วนที่แยกออกเพื่อ... @@

Comment

ก้อบางบอด ใส่แยกกัน ก้อจะเป็น dual ram

Comment

เป็นรุ่นๆ ไป
          ให้ใส่ตามสีนั้นละ
          บางบอร์ดใส่คู่ติดครับ บางบอร์ดใส่คู่ช่องเว้นช่อง ถึงจะ Dual นะ

Comment

ที่เค้าสงสัยอีกอย่างคือ
            ช่อง ram 4 ช่อง ทำไมมันต้องทำติดกันเป็นคู่ๆ 2 คู่ (ไม่ว่าจะสีเดียวกันติดกันหรือแยกกัน) ลองสังเกตดู

Comment

แล้วแต่บาง board ถ้า อยากรู้แบบ แจ่มๆ ก็ลองดูไปถาม บริษัทผลิตเลยครับ อิอิ

Comment

-ขอบคุณค่ะ-

Comment

Originally posted by armyseal View Post
                  -ขอบคุณค่ะ-
                  ประมาณว่าเราเกิดมาเพื่อกันและกัน นะครับ

หมายถึงสล๊อตแรมสีเดียวกันนะครับ

Comment

Working...
                  X