overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: วานท่านหูทอง ทั้งหลาย ช่วยเลือก Sound ให้ผมที

OverclockZone Member AonClubZaa's Avatar

Talking วานท่านหูทอง ทั้งหลาย ช่วยเลือก Sound ให้ผมที

คือว่า ผมจะมาใช้กะลำโพง 5.1 ของ ฟิลลิปป์ MMS 460 ที่เล็งๆ ไว้ ก้อมี

พวก Creative ในตระกูล creative 5.1 sound blaster live แต่ทะว่า

เห็นมันมีหลายรุ่นเหลือเกิน ทั้งตัว SE ตัว Digital ตัว live value อาไรประมาณนี้

ไม่ทราบว่า เสียงมันจะต่างกันมากไหมครับ และที่เล็งไว้อีกตัวก็ Creative Audigy

LS 24 Bit 5.1 Channel นี้ล่ะครับ ช่วยแนะนำให้ผมทีนะครับ ผมมีงบไม่มากแนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

king
    Guest

เท่าที่เคยใช้มาของphillipไม่ค่อยดีครับเบสไม่หนักเสียงเปิดดังๆก็แตกๆ แต่นานแล้วนะ แนะนำของcreativeเลยครับ
    Creative SBS 560 (5.1 Channel) Satellites 6 Watt Sub 22 Watt. 1 Yrs. A&L 2490
    เสียงใสแถมเบสก็หนักดีเลยครับ

ส่วนการ์ดนั้นถ้าทุนน้อยก็แนะนำ
    SB. Live! DE 7.1(SE) 24 Bit (7.1 Channel) 90 dB SNR 1 Yrs. A&L 900
    ถ้าทุนหนาหน่อยก็
    SB. Audigy LS (SE) 24 Bit (5.1 Channel) 100 dB SNR 1 Yrs. A&L 1990
    2รุ่นนี้ไม่ต่างกันมากนักถ้าไม่ฟังให้ดีๆจริงๆ ส่วนเรื่องความดังก็อย่าไปคิดมากครับ ผมไม่เคยเปิดดังสุดๆเกิน3นาทีเลยครับ

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

แนะนำว่าให้เล่นพวก Audigy ขึ้นไปครับ รายละเอียดเสียงจะดีกว่าพวก Live พอสมควรครับ

ปล. ผมไม่ใช่พวกหูทองนะครับ แค่พอแนะนำได้เฉยๆ

OverclockZone Member harman/kardon's Avatar

555 หูทอง"แดง" มาแล้ว

ถ้าตามที่ list มา audigy LS 24bit ดีสุด แต่เดาว่าฟีเจอร์น้อย พวกอัดเพลง แต่งเพลง soundfont อะไรพวกนี้ คงด้อยแน่ๆ

แต่ถ้าคุณฟังอย่างเดียวไม่ต้องสนใจครับ เอาตัวนี้แหล่ะ

ส่วนลำโพง philips ก็ ok ยอดเยี่ยม ถ้าชอบใสๆ

ส่วนตัว อยากให้ลองฟัง Orbit ตัว 5.1 ดูก่อน(ถ้าหาฟังได้) เนื่องจากมีตัว 2.1 อยุ่ 1 ตัว เสียงดีมากๆ

OverclockZone Member harman/kardon's Avatar

ลำโพงคอม แอมป์ฝังในซับ ร้อนง่าย หม้อแปลงก็อันนิดเดียว ขนาดก็อันนิดเดียวถ้าเทียบกับลำโพงบ้าน

ไม่ควรเปิดดังเกินกำลัง เค้าออกแบบมาฟังระยะใกล้(หน้าจอคอม) ไม่ใช่เปิดสุดแล้วไปนั่งฟังหลังบ้าน

ควรเปิดแค่ระดับที่พอดีๆเหมาะสมกับชุดนั้นๆก็พอแล้ว

ไม่ใช่เปิดทุกอย่าง max หมด เจ๊งพอดีๆ

อ้อ บางคน

E.Q. ปรับเว่อร์จนหลุด

out of range ของลำโพง + เปิดสุด max ทุกปุ่ม อย่างนั้น ไม่ต้องไปหวังว่าจะเสียงดีเลย

เสียงไม่แตก ก็เพี้ยนหมด

OverclockZone Member AonClubZaa's Avatar

โอ้โห ขอบพรคุณ เป็นอย่างยิ่ง ครับ ไม่คิดว่า จาได้ คำแนะนำ

เยอะขนาดนี้ สุดยอดจริงๆ ครับท่าน

เออ ว่าแต่เรื่องราคา ตอนนี้อยู่เท่าไรหรอคับ มือ 1 คงไม่มีแร้วรึป่าว

แร้วมือ 2 อ่าครับ วานตอบให้อีกนิส์

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

จริงๆ แล้ว ลำโพงของ phillips เองไม่ได้ฮ่วยมากหรอกครับ
    เพราะลำโพงของพวก minicompo ของยี่ห้อนี้ก็ไม่ได้เป็นรองญี่ปุ่นซักเท่าไหร่
    คนเล่นของเก่า...จะรู้

แต่ราคาขนาดนั้น...อย่าหวังมากครับ

ลำโพงที่เปิดดังแล้วเสียงแตกก็ยังพอโมฯ ได้อีกหน่อยนะ
    ลองหาอะไรปะตัวตู้ลำโพงให้แน่นหนาแข็งแรงดูก่อน แล้วเอาผ้าห่มเก่าๆ ยัดใส่พอให้เหลือพื้นที่กำทอนเสียงด้วยครับ อย่าอัดแน่นเกินเสียงจะทึบ ถ้าว่างก็ทำเป็นตู้ไม้ซะ
    จะทำให้ลำโพงเสียงนิ่งขึ้นอีกนิสสส

แต่ถ้าตัวดอกลำโพงห่วยมาก ก็ได้แค่นั้น

Bookmarks

Bookmarks