overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: 4-CoreDual-SATA2 แนะนำการ คล็อกทีครับ..

OverclockZone Member angel_white's Avatar

Default 4-CoreDual-SATA2 P4 506 Prescott 2.6GHz. ลากไป 3.0

เมนบอร์ดผมเป็นรุ่นนี้นะครับ...
    ASRock 4-CoreDual-SATA2
    chipset VIA PT880PRO
    SoutBridge VIA VT8237S
    PCI-E x4 Max.support x16(อันนี้แสดงว่าผมไปปรับตรงความถึ่บัส PCI ได้ใช่ไหมครับ?ของเดิมมันจะตั้ง
    ออโต้ไว้)

CPU P4 506 Prescott 775 LGA 2.66 GHz.Bus 133(ลากให้เป็น 3.0 GHz. จะร้อนเกินไปไหมครับ? เพราะ
    แบบเดิมๆความร้อนซีพียูอยู่ 55 องศาฯ ความร้อนเมนบอร์ดอยู่ที่ประมาณ 45-53(ไม่แน่ใจราวๆนี้แหล่ะครับ)ความ
    ร้อนเท่าที่บอกมามันเป็นปกติดีป่าวครับ?)

Ram DDR2 Kigston667 1024*2 ปรับไทม์มิ่งได้เท่าไหร่ถ้าจะลากซีพียูไปเตะที่ 3 GHz.)แบบเดิมๆมันรัน
    ที่ 333 MHz.(ความถี่แรม)5-5-5-15-20 1.8V.

VGA Gigabyte GF 8500GT 512

PowerSupply 450W.

ช่วยแนะนำทีครับ....
    Last edited by angel_white; 24 Jan 2008 at 15:56:59.

กำ
    Guest

Cool

บอร์ด ยีห้อนั้นรองรับทำงานแบบปรกติแม้จะมีให้ปรับแต่ความเสถียรจะไม่สูงนัก
    รุ่นบอร์ดแพง ๆ หลายยี่ห้อปรับแต่งได้โหด ๆ พอ ๆกับราคา แต่แปลกอย่างนึงคือถ้าซื้อ
    บอร์ดรุ่นแพง ๆมาแล้วใช้แบบธรรมดาไม่ปรับแต่ง ไหงมันเอ๋อ ๆไม่รู้ พอปรับชิ หายวายป่วงกลับนิ่ง

OverclockZone Member angel_white's Avatar

ลากมาที่ 2.7 แล้วครับ...ยังไม่ได้เซทไทม์มิ่งแรม...ฉลุยครับเดี๋ยวลองไปลากอีกจึ๊งนึง

""ตอนนี้ได้ผลดังภาพคับ..ลากไปแตะที่ 3GHz. แหล่ะ(ยังไม่ได้เซทไทม์มิ่งแรมเลยเพราะบอร์ดมันตั้งออโต้ให้หมด)
    แต่ว่าอยากได้คำแนะนำในการเซทไทม์มิ่งแรมอีกนิดนะครับ...ว่าจะปรับยังไงให้มันเหมาะกันแล้วผมว่ามันยังลากไปได้
    อีกน่ะครับ....ว่าไหม?ช่วยชี้แน่ะทีครับ..เพราะลากมาขนาดนี้ซีพียูยังร้อนแค่45-50 ส่วนเมนบอร์ดร้อนแค่ 40-45)""

แนะนำผมทีครับผู้เชี่ยวชาญ..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกคำแนะนำครับ...
    Last edited by angel_white; 24 Jan 2008 at 05:04:14.

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ทำ bsel

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ทำ bsel
    ^
    ^
    ^
    อย่าว่าอะไรกันเลยนะครับ... - -" Bsel มันคืออะไรเหรอครับ...งงตึ๊บ...

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by angel_white View Post
    ^
    ^
    ^
    อย่าว่าอะไรกันเลยนะครับ... - -" Bsel มันคืออะไรเหรอครับ...งงตึ๊บ...
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=64584

OverclockZone Member meen182's Avatar

ลองรัน CPU หนักๆซักชม.ดูยังครับ!! พวก ORTHOS, Stability test

อะเดี๋ยวจะลองไปรันดูครับ....หาโปรแกรมแปปนึง

ส่วนเรื่อง Bsel นะครับ..ไม่กล้าทำครับ - -" เพราะเล่นกันถึงตัวซีพียูแบบโต้งๆเลย..ยังไม่เชี่ยวครับตอนนี้ตอนนี้
    เอาแบบนี้ไปก่อน.....ว่าจะลองลากแต่ยังงงๆติดๆอยู่กับไทม์มิ่งแรม.....

ป.ล. แล้วก็ที่บอกว่าบอร์ดมันตั้งออโต้นะครับ..มันเป็นค่าดีฟอลด์ของบอร์ดมันตั้งมาแต่ว่าถ้าเราจะเข้าไปปรับก็ได้เพราะ
    มันไม่ได้ล็อกไว้...

อัพเดทครับ....รันตัวโปรแกรม ORTHOS มา สองชั่วโมงครึ่งแล้วอาการยังปกติ...ควรลากขึ้นไปอีกไหมงับ?...
    อุณหภูมิซีพียูคงที่ที่ 67 องศาฯ ส่วนเมนบอร์ดคงที่ที่ 49..
    Last edited by angel_white; 24 Jan 2008 at 13:15:36.

อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกลากมาแตะที่ 3.2 แล้วท่านผู้รู้ดูให้ทีครับว่าเป็นไงมั่งราบรื่นดีไหมครับ...? อุณหภูมซีพียูกับเมนบอร์ด
    ตอนไม่ได้รันโปรแกรมอะไรหนักๆอยู่ที่ 45-55 องศาฯ...

ส่วนไทม์มิ่งแรมก็ปรับเป็นออโต้เหมือนเดิมเพราะมันปรับมาให้ 200 MHz. แล้วผมว่าน่าจะลงตัวแล้ว..(รอความเห็นคน
    อื่นๆ)

ช่วยแนะหรือแสดงความเห็นทีครับว่าเป็นไงมั่งเพราะผมเพิ่งคล็อกครั้งแรกเองยังไม่รู้อิโหน่อิแหน่กับเค้าเท่าไหร่เลย - -"
    ชี้แนะข้าน้อยด้วยท่านอาวุโส 555+

ขอบคุณหลายๆครับ

ตอนนี้กำลังเทส...ORTHOS ...รัน Piority เซ็ทเป็น 8 ผ่านไปแล้ว 40 นาที ยังไม่เกิดอะไรร้ายแรงขึ้นกับระบบเลย
    ครับ..ซีพียูร้อนคงที่ที่ 68-69 (ปกติไหมครับ? เพราะใช้ฮีสท์ซิงธรรมดาสามัญ)
    Last edited by angel_white; 24 Jan 2008 at 15:12:12.

OverclockZone Member meen182's Avatar

จัดไปครับ ลากไปนู้นนเลยครับ 3.6 แรง!! ลองลดตัวคูณแล้วเพิ่ม บัส CPU ดูซิครับให้ บัส CPU วิ่งเท่ากับบัสแรม 1:1 เพื่อจะไปได้ไกล
    ถ้าใช่ Everest เทสด้วย System Stability test ครับ แจ่ม!!
    Last edited by meen182; 24 Jan 2008 at 14:48:56.

Quote Originally Posted by meen182 View Post
    จัดไปครับ ลากไปนู้นนเลยครับ 3.6 แรง!! ลองลดตัวคูณแล้วเพิ่ม บัส CPU ดูซิครับให้ บัส CPU วิ่งเท่ากับบัสแรม 1:1 เพื่อจะไปได้ไกล
    ถ้าใช่ Everest เทสด้วย System Stability test ครับ แจ่ม!!
    ^
    ^
    ^
    ง่าๆๆ.. เมนบอร์ดมันล็อกไว้ปรับตัวคูณไม่ได้ครับ...เพิ่มได้แต่บัสซีพียูอย่างเดียวอะงับแล้วผม
    จะทำไงดีละเนี๊ยะ?...

ORTHOS ...รัน Piority เซ็ทเป็น 8 ผ่านไปแล้ว 60 นาที ยังไม่เกิดอะไรร้ายแรงขึ้นกับระบบเลย
    ครับ..ซีพียูร้อนคงที่ที่ 68-69 (ปกติไหมครับ? เพราะใช้ฮีสท์ซิงธรรมดาสามัญ)
    Last edited by angel_white; 24 Jan 2008 at 15:37:43.

ตระกูล p4 ปรับตัวคูณไม่ได้ครับ อย่าไปสนใจ

ความร้อนปรกติของ เพรสคอต แล้วครับ

ขอบคุณครับ...ว่าแต่ว่า เห็น อวาร์ตาร์รูปท่านอิมพีเรียลแล้ว..ทีแรกนึกว่าแพนเค้ก...คิกๆ....ที่ไหนได้เป็นน้องในลายเซ็นต์นี้เอง...

ป.ล...ลากได้อีกใช่มะงับ?..(เสียวค๊อดๆ)

เทสไปได้ครบสองชั่วโมงแล้วปกติดี...ผ่านฉลุยที่ 3.2 ว่าจะลากต่อรอคอมเม้นท์จากปรมาจารย์ผู้กล้าแล้วค่อยมาลาก
    กันอีกที...ตอนนี้ไปคล็อกการ์ดจอก่อนแหล่ะ...อะคริๆ
    Last edited by angel_white; 24 Jan 2008 at 16:32:13.

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ทำ bsel
    อืม...........P4 มานทำ Bsel ได้หรือ?? โดยเฉพาะ 506 มันบัส 533 นิครับ

Quote Originally Posted by angel_white View Post
    ขอบคุณครับ...ว่าแต่ว่า เห็น อวาร์ตาร์รูปท่านอิมพีเรียลแล้ว..ทีแรกนึกว่าแพนเค้ก...คิกๆ....ที่ไหนได้เป็นน้องในลายเซ็นต์นี้เอง...

ป.ล...ลากได้อีกใช่มะงับ?..(เสียวค๊อดๆ)

เทสไปได้ครบสองชั่วโมงแล้วปกติดี...ผ่านฉลุยที่ 3.2 ว่าจะลากต่อรอคอมเม้นท์จากปรมาจารย์ผู้กล้าแล้วค่อยมาลาก
    กันอีกที...ตอนนี้ไปคล็อกการ์ดจอก่อนแหล่ะ...อะคริๆ
    ใครๆก็ทักว่าหน้าตาเหมือนแพนเค้กกัน หิหิ

ในที่สุดก็ลากมาที่ 3.3 แล้ว....กะว่าจะเปลี่ยนพัดลมเอาแบบที่คูลพอดีๆตอนรันเกมส์หนักๆอะครับ....แล้วจะลากไปให้มันจรดนู้น
    3.6 เลยอย่างที่ท่าน meen182 บอก....กะลากขาดใจเลยครับ...งานนี้บ่ยั่น....
    อ่านะแนะนำพัดลมซีพียูผมทีพรุ่งนี้จะไปซื้อ...หุหุหุ

OverclockZone Member Neomaru's Avatar

จะกลัวไปใย

ยังไง CPU ก็ไม่ไหม้ง่ายๆหรอก ถ้าร้อนไป intel มันจะ ลด clock ตัวเอง ไม่ก็ resart คับ (ระวัง chipset ละกัน แต่ส่วนใหญ่ chipset จะไม่ร้อนมากนะ)

อัด bus ไปที่ 1:1 เลยครับ ถ้าไม่เสถียร ก็ลองเพิ่มไฟ v core เข้าไปทีละนิดๆ แล้วเช็คอุณหภูมิอยู่ตลอด
    กลัวร้อนก็เปิดฝาเคส จ่อพัดลมที่บ้านเข้าไปก่อนเลย

เวรกำแล้วครับ...ซีพียูไปตันที่ 3.4 แรมทด 2:3 (3-3-3-9-2T) วิ่งที่ 255 MHz. ถ้าจะทดแรมเป็น 1:1 นี้จะต้องลดบัสทด
    เป็นเท่าไหร่ครับ...เพราะซีพียูมันน่าจะลากได้อีกถ้าทดลงมาเป็น 1:1 ชี้แนะทีครับ..ใกล้จะ 3.6 แหล่ะ....

ลองเล่น CL 5 ดูครับ

OverclockZone Member zetec's Avatar

ไม่รู้มันจะตันที่บัส 290-300 รึเปล่านะครับ เคยปรับกับพวกตระกูล E2xxx และ E4xxx มันได้แค่นั้นล่ะครับ(ของผมตันแถว 292)

BSEL เคยลองมาแล้วนะครับ แต่ก็เป็นตระกูล E2xxx และ E4xxx มันไม่ได้ช่วยให้ลากได้มากขึ้นเลย มีดีอย่างเดียว แค่ไม่ต้องทำอะไร เมนบอร์ดก็เห็นซีพียูเป็นรุ่นบัส 1066(266) เรียบร้อย ส่วนเรื่องลากต่อมันก็ได้เท่าเดิม

ผมว่าบอร์ดตัวนี้เหมาะสมแล้วกับพวกตัวคูณสูงๆ เพราะมันลากบัสได้น้อย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks