Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้เอาพัดลมคอมมาติดราวเตอร์ไวเรส มันจะรบกวนสัญญาณไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ได้เอาพัดลมคอมมาติดราวเตอร์ไวเรส มันจะรบกวนสัญญาณไหม

ของผมต่อแบบแลน เวลาเล่นเน็ตแล้วจะค้างบ่อยมาก ส่วนไวเรสผมไม่รู้เหมือนกันไม่ได้ถามที่บ้าน

คือผมได้ลอง โดยเป็นพัดลมรูปทรงหอยมาเป่าเข้าราวเตอร์ไวเรส(0.52A) มันจะรบกวนสัญญาณไวเรส
    หรือสายแลน หรือไฟฟ้ากันแน่ครับ เคยอ่านบทความเทส ที่เอามาดูว่ารบกวนหรือไม่แต่คนล่ะเรื่องที่
    ผมบอกครับ จำไม่ได้อ่ะ

หม้อแปลงที่ใช้ ผมปรับแค่7Vเท่านั้น และ500mA

แนะนำให้ใช้ แผ่น ฟอลย์ หรือ กระทะ ก็ได้ มา รวมสัญญาณ ครับ

นึกภาพ จาน รับ สัญญาณ ดาว เทียม ก็ได้ ครับ

เพิ่มมา 1 ขีด เต็มๆ

Comment

โอกาศน้อยมากๆ งับที่จะกวน ...
      จะกวนได้ก็ต่อเมื่อ ตัวพัดลมมี่ความถี่ ถึงความถี่สัญญาณ wireless งับ (ต้นตะกูลเทพพัดลมละงับ ความถี่ขนาดนั้นอะ)

ส่วนที่ท่าน sorotbug แนะนำนั้นเป็นการเปลี่ยนลักษณะ สัญญาณนะงับ จากรอบตัวเป็น กึ่งทิศทาง ^^" ข้างที่มีแผ่นฟอลย์มากัน สัญญาณแทบจะเป็น 0 งับ (กะดินหรือ กำแพงบ้านนั้นละ) แต่อีก ฝั่งจะได้สัญญาณแรงขึ้น (มะถึง 2 เท่านะงับ แต่แรง)

Comment

กระแสน้อย ไม่มีผลหรอก
        ตัวไวเรส ความถี่2.4GHz สัญญาณจากต้องมีกำลังมากพอไปแทรกได้

แต่ถ้าตัวพัดลมมีการรบกวนเยอะจากมอเตอร์จริงๆ จะไปกวนความถี่ ADSL แทน (พาให้หลุด)

Comment

Originally posted by sorotbug View Post
          แนะนำให้ใช้ แผ่น ฟอลย์ หรือ กระทะ ก็ได้ มา รวมสัญญาณ ครับ

นึกภาพ จาน รับ สัญญาณ ดาว เทียม ก็ได้ ครับ

เพิ่มมา 1 ขีด เต็มๆ
          หมายความว่าถ้าเอาแผ่นฟอยไปไว้ตรงข้ามของเครื่องที่จะส่งไปคอมเราจะได้ ขีด เพิ่มขึ้น หรือ ได้เน็ตแรงขึ้นงั้นหรือครับ

โปรดชี้แนะด้วย คราบบบบบบ

Comment

เพิ่มเติมครับ

พัดลมคอม หรือพัดลมฮิตซิงค์ ที่มีไฟ ถ้าไฟเสีย มันยังกินไฟอยู่เปล่า แล้วพัดลมฮิตซิงค์เนี่ย ไฟเสีย เปลี่ยนเองได้ไหม
            หรือต้องไปที่ร้านให้เค้าทำให้ ที่สงสัยคือทำไมไฟมันเสียง่ายจัง ใช้ประมาณ6เดือนเอง เคยเห็นไฟที่ติดตามแผ่นปริ้น
            แผ่นเขียวๆ)พวกนี้ ใช้มาหลายปีไม่เห็นจะเสียเลย หลอดไฟพวกนี้ ใช้ร่วมกับไฟพัดลมไม่ได้หรือ

Comment

Working...
            X