overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ลิขสิทธ์ SOFTWARE

OverclockZone Member

Default ลิขสิทธ์ SOFTWARE

ขอถามเรื่อง ลิขสิทธ์ หน่อยครับว่า แบบว่าตอนนี้ ผมทำงานอยู่กับ บ.แห่งหนึ่งใน กทม. ซึ่งไม่ใหญ่ แบบเช่าตึกอยู่นะครับ แล้วผมก็เป็น IT คนเดียวใน บ. ถ้าเกิด บ.ตรวจลิขสิทธ์ SOFTWARE มาแล้วปรากฎว่า ไม่มีลิขสิทธ์ สักกะตัวมีแต่ ลิขสิทธ์ windows 2003 server อย่างเดียวแต่ โปรแกรมพวก MS OFFICE , AUTO CAD และ Windows XP pro ก็ไม่มีแบบนี้เป็นความผิดของ บ. หรือ ผม ครับ เพราะตอนที่ลง ผมก็ถามว่าผู้จัดการว่ามี ลิขสิทธ์เปล่า แต่เค้าบอกว่า ไม่เคยมีใครมาตรวจ ลงๆๆ ไป -*- อยากจะถามว่าถ้ามาตรวจจริงๆๆ ใครจะเป็นคนรับผิดชอบครับ อยากรู้จริงๆๆ

อันดับแรกเจ้าของโดนก่อนครับ นอกจากว่าตอนเขามาตรวจแล้วเจ้าของไม่อยู่เขาก็จะเอาตัวคุณไปก่อนละครับ
    แต่ถึงอย่างไรเจ้าของก็จะต้องรับผิดชอบทั้งหมดอยู่แล้วรวมทั้งตัวคุณด้วยครับ รอผู้ชำนาญ กฏหมายมาให้ความเห็นอีกทีนะครับ

รับผิดในนามของบริษัทครับผม (นิติบุคคล) ไม่แน่ใจนะครับ

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

น่าจะเป็นเจ้าของนะ เห็นบริษัทส่วนใหญ่แม้แต่บริษัทใหญ่ๆ หลายแห่งยังใช้แบบไม่มี LC อยู่เลย

OverclockZone Member chanon2525's Avatar
    ศรีย่าน อนุเสาวรีย์ พระราม4 คลองเตย รามอินทรา

บริษัทโดนครับ
    ไม่มีใครเข้าไปตรวจหรอกครับ ถ้าไม่มีใครแจ้งเข้าไป

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

บริษัท = โดน
    บ้าน = ไม่รู้

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

รู้แต่ว่าค่าปรับ อาน เลย
    เพื่อนทำงานใน มหาลัยแห่งหนึ่งในกทม ใช้โปรแกรม auto cad แล้วถูกจับได้ โดนปรับ 4 ล้าน แต่เค้าว่าคุ้มเพราะของลิขสิทธิ์ 10 ล้าน ตอนนี้เลยใช้เวอร์ชั่นฟรีไปพลางๆอ้อ มหาลัยจ่ายค่าปรับนะ

ปล. เรื่องนี้เค้าเล่นจากปากเอง ไม่รู้ว่าตัวโปรแกรมจะแพงแบบนี้จริงอ่ะป่าว
    Last edited by joykajaa; 24 Jan 2008 at 20:51:24.

ขอบคุณครัยที่เข้ามาตอบ จริงๆๆๆ เท่าที่รู้ เรื่องค่าปรับจะ ปรับ 10 เท่า ของราคา ลิขสิทธิ์ แต่ไม่รู้ว่าใครรับผิดชอบแค่นั่นเองครับ ผม ก้อ กลัวๆๆๆๆ มากๆๆๆๆ เพราะที่ บ. ไม่มีลิขสิทเลย นอกจาก server 2003 อย่างเดียว ง่ะ แล้วเรื่องที่คิดมากเพราะว่าไป สัมภาษ โปรแกรมเมอร์ที่ บ.ใหญ่ แห่งหนึ่งมา เค้าก้อถามว่า คุณใช้ TOOLS อารายเขียน ที่ บ. เก่า (ซึ่งเขียนใชข้งานใน บ.เอง) เราก้อบอกว่า VB.NET เค้าก้อถามเรื่อง ลิขสิท ว่ามีหรือเปล่าเราก้อบอกว่าไม่มีเพราะ เจ้าของเค้าไม่ยอมซื้อแต่อยากให้เราเขียน ทาง บ.ที่สัมภาษณ์ ก็บอกว่าคุณเนี้ยอันตรายนะ เขียน program ไม่มีลิขสิท ระวังทาง ลิขสิทธ์จะมาแฟ้งได้เพราะคุณเป็นคนเขียน (ฟังตอนนี้แล้วแย่มากเลยครับ) เลยอยากถามอีกอย่างว่าแบบนี้จริงอย่างที่เค้าบอกหรือเปล่าครับ (โปรแกรมที่เขียนในงานใน บ. ไม่ได้เอาไปขาย)

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ลิขสิทธ์ นี่อันตรายค๊าบ ยาวปาย

auto cad หรือ Soild Wok ที่ใช้เขียนแบบของวิศวะ หรือ อาชีพต่าง ๆ

ตัวหนึ่งไม่ต่ำกว่า 1 แสน คับ

เคยโทรถามมาแล้ว

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by lovodath View Post
    auto cad หรือ Soild Wok ที่ใช้เขียนแบบของวิศวะ หรือ อาชีพต่าง ๆ

ตัวหนึ่งไม่ต่ำกว่า 1 แสน คับ

เคยโทรถามมาแล้ว
    ของแท้ ไม่มีเงินซื้อ

OverclockZone Member iLLuSioNEx's Avatar

ไม่มีใครเข้าไปตรวจหรอกครับ ถ้าไม่มีใครแจ้งเข้าไป
    ตามนี้ครับ

OverclockZone Member sanitkku's Avatar
    Bangkok,hadyai,petchaburi,khonkean

โม้แล้วครับ 10 ล้าน กับ AutoCad
    R14---7-80,000
    2004--120,000
    2007--200,000

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

เก็บๆ ครับ จะได้ระวังตัว

OverclockZone Member golf252's Avatar

Quote Originally Posted by joevoy View Post
    ขอบคุณครัยที่เข้ามาตอบ จริงๆๆๆ เท่าที่รู้ เรื่องค่าปรับจะ ปรับ 10 เท่า ของราคา ลิขสิทธิ์ แต่ไม่รู้ว่าใครรับผิดชอบแค่นั่นเองครับ ผม ก้อ กลัวๆๆๆๆ มากๆๆๆๆ เพราะที่ บ. ไม่มีลิขสิทเลย นอกจาก server 2003 อย่างเดียว ง่ะ แล้วเรื่องที่คิดมากเพราะว่าไป สัมภาษ โปรแกรมเมอร์ที่ บ.ใหญ่ แห่งหนึ่งมา เค้าก้อถามว่า คุณใช้ TOOLS อารายเขียน ที่ บ. เก่า (ซึ่งเขียนใชข้งานใน บ.เอง) เราก้อบอกว่า VB.NET เค้าก้อถามเรื่อง ลิขสิท ว่ามีหรือเปล่าเราก้อบอกว่าไม่มีเพราะ เจ้าของเค้าไม่ยอมซื้อแต่อยากให้เราเขียน ทาง บ.ที่สัมภาษณ์ ก็บอกว่าคุณเนี้ยอันตรายนะ เขียน program ไม่มีลิขสิท ระวังทาง ลิขสิทธ์จะมาแฟ้งได้เพราะคุณเป็นคนเขียน (ฟังตอนนี้แล้วแย่มากเลยครับ) เลยอยากถามอีกอย่างว่าแบบนี้จริงอย่างที่เค้าบอกหรือเปล่าครับ (โปรแกรมที่เขียนในงานใน บ. ไม่ได้เอาไปขาย)
    นำเสนอนะครับ ในแง่ของนักโปรแกรม เหมือนกัน พยายามเจรจาหัวหน้าคุณ ขอซื้อแบบถูก LC ให้เร็วที่สุดไม่งั้นคนที่อนาคตแย่คือตัวคุณครับ.... เพราะว่าเรื่องลิขสิทธิ์มันครอบคลุมและซับซ้อนมากครับ สิทธิบัตร อนุสิทธิ์บัตร ด้านกฎหมาย มันฟ้องทางแพ่งได้ตรึมครับ.....

ขอบคุณครับที่ คุณgolf252 มาตอบ ถ้าผมทำเอกสารว่าประมาณว่า "โปรแกรมที่ข้าพเจ้า .....ชื่อผม..... เขียนให้บ. โดยใช้ TOOL ........ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผมแด่อย่างใด" อารายประมาณนี้ แล้วให้กรรมการ บ. เซ็นจะได้เปล่าครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

ถ้าคุณเขียนโปรแกรมแล้วนำไปจดลิขสิทธิ์ แล้วก็ให้บริษัทใช้ มันจะดีกว่ารึเปล่าครับ?

ถ้าหากย้ายไปทำงานที่อื่น อาจนำโปรแกรมที่ว่าไปใช้ต่อ หรือ นำไปขายได้อีก...

รอผู้เชี่ยวชาญ กม. มาตอบครับ

แล้วผมจะจดลิขสิทธิ์ ได้ไงคร๊าบพี่น้อง เพราะ TOOL ที่ใช้ยังไม่มีลิขสิทธิ์์เลย ถ้าผมไปจดลิขสิทธิ์ผมก็โดนเต็มๆๆ สิครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณครับที่มาตอบ

Quote Originally Posted by joevoy View Post
    แล้วผมจะจดลิขสิทธิ์ ได้ไงคร๊าบพี่น้อง เพราะ TOOL ที่ใช้ยังไม่มีลิขสิทธิ์์เลย ถ้าผมไปจดลิขสิทธิ์ผมก็โดนเต็มๆๆ สิครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณครับที่มาตอบ
    .NET Express ซิครับ ฟรี

OverclockZone Member ryudia's Avatar
    บ้านกลางเมือง สุขสวัสดิ์

ลิขสิทธิ์ไม่มีจดทะเบียนครับ (เฉพาะประเทศไทยนะ ประเทศอื่นไม่รู้)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks