overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: จะซื้อนินจาแต่กลัวใส่ไม่ได้อะคับ

makubex
    Guest

Default จะซื้อนินจาแต่กลัวใส่ไม่ได้อะคับ

จะซื้อนินจาแต่กลัวใส่ไม่ได้อะคัย เคสผมมะใหญ่อะคับมาตราฐานทั่วไปอะประมาณ15-16 ซม.เมนบอร์ด MSI925X Neo จะใส่ได้หรือไม่ได้คับ พรุ่งนี้จะไปดูที่1000ทิพย์อะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

อาจต้องเปิดฝาข้างเล่นครับ

makubex
    Guest

แง่ว สงสัยต้องเปลี่ยนเป็นArctic Cooling Freezer 7 Pro ซะละT T มันเกินแต่เคสแต่เมนบอร์คใส่ได้ไม่มีปัญหาช่ายปะคับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ครับ เมนบอร์ดใส่ได้

ตรงเคสนี่ ลองดูด้านหลังอ่ะครับ ถ้าด้านหลังมันใส่พัดลมขนาด 12cm ได้ แล้วยังมีที่เหลืออีกซัก 1 นิ้ว ก็น่าจะใส่ ninja ได้ครับ แต่ถ้าด้านหลังเคสเป็นที่ใส่พัดลม 8cm ก็ต้องเปิดฝาข้างชัวร์ๆ

makubex
    Guest

ขอบคุงมากคับผม

OverclockZone Member top41's Avatar

ลองเอาไปที่ร้านเลยดีกว่า ชัวร์ดี

makubex
    Guest

เหอะๆ ซื้อมาแล้วคับ นินจาแต่ยังมะได้ใส่คงต้องเปิดฝาเล่นเพราะธรรมดาก็เปิดอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าซิลิโคนที่แถมมาใช้ดีปะคับหรือซื้อใหม่ดีกว่าคับ ขอบคุงมากคับ

makubex
    Guest

แล้วพัดลม3pinกับ4pinต่างกันไงอะคับ

mark
    Guest

- พัดลมทั่วๆ ไป ต้องใช้สายไฟ 2 เส้น

- เส้นที่ 3 ใช้ วัดรอบความเร็วของพัดลม

- เส้นที่ 4 ใช้ ควบคุมปรับรอบความเร็วของพัดลม ขึ้นลง หมุนเร็ว หมุนช้า ตามความร้อนของ CPU

ถ้าพัดลมมีสายแค่ 3 พิน ก็ หมายความว่า ไม่สามารถควบคุมปรับรอบความเร็วของพัดลม ขึ้นลงได้ครับ

ผิดพลาดอย่างไร ท่านอื่นช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ

makubex
    Guest

ผมใส่แล้วทามไหมอุณหภูมิมันขึ้น70-80เลยอะคับผม มานเป็นที่อะรัยคับตอนแรกใช้ของเดิมก้อขึ้นอย่างงี้อะคับแล้วมันจะรีสตาร์ทไปให้ที่ร้านดูเขาบอกว่าซิงค์เก่ามันหลวมเลยซื้อตัวนี้มาใส่แต่ทามไหมมันเท่าเดิมเลยอะคับ ทำไงดีคับผม

OverclockZone Member top41's Avatar

กำ ซีลีโคนเยอะไป่

makubex
    Guest

แล้วมันต้องใช้ขนาดไหนอะคับกะไม่ถูกอะคับ

นัทพล
    Guest

+ นินจารุ่นนี้เขาแถม ซิลิโคน MX- 1 มาให้ใช่หรือเปล่าครับ
    + ปกติซิลิโคนเขาจะทากันบางๆ บางที่สุดเท่าที่จะบางได้
    + แต่บางกระทู้บอกว่า ซิลิโคน MX- 1 เขาให้ใส่ซิลิโคนลงไปตรงกลาง ประมาณหัวไม้ขีดไฟ แล้วใช้ Heatsink กดทับลงไปเลย ไม่แน่ใจว่า ต้องบิดตัว Heatsink ไปมาเล็กน้อยหรือเปล่านะ
    + ถ้าอย่างซิลิโคน Zalman รุ่นยาทาเล็บ น่าจะทาได้บางมากๆ เหมือนการทาสี
    + แต่ซิลิโคน MX-1 ที่เขาแถมมาให้กับ Arctic Cooling Freezer 7 Pro ผมว่ามันหนาประมาณกระดาษ A4 หรือ ดูแล้วหนากว่านิดหน่อยเลยนะครับ ดูรูปเอาก็แล้วกัน

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=14466
    แปะซิลิโคน MX- 1 มาให้เลย

makubex
    Guest

ผมใช้ซิลิโคนที่มัยแถมมาอะคับ มะใช่MX-1อะ ซื้อที่TKเขามะแถมแล้วตังหมดพอดีเลยกะว่าใช้ไปก่อนแล้วค่อยซื้อMX-1มาใช้อะคับ แต่ผมทาไงมันก้อ70-80องศาอะคับ ผมลงหยดลงไปเท่าหัวไม้ขีดเหมือนที่บอกแล้วก้วางซิงคืทับไปมันก้อยังร้อน เลยแกะมาใหม่เหมื่อนซิงค์กับCPUมันไม่สัมผัสกันหมดอะคับเห็นซิลิโคนมันเลอะแค่ตรงกลางของหน้าสัมผัสอะคับ หรือว่ามันเป็นอย่างงงี้คับผม

OverclockZone Member 123123's Avatar
    ตอนนี้อยู่ลำลูกกาคลอง2

ลองหาบัตรหรืออะไรปาดดูง่ะดีมั๊ย

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ผมใช้ Cooler Master Nano Silver
    ปาดเป็นแผ่น ของผมใช้ P930 ลาก ไป 3.5GHz มันร้อนสุดๆ แค่ 49 เอง
    ใช้นินจาเหมือนกาน พัดลม 1900 รอบ

makubex
    Guest

แง่วไหมของผมทาไงก็เหมือนเดิมอะ เป็นไปได้ที่ซิงค์กับCPUไม่แนบกันปะคับ แล้วจะสังเกตุยังไงเหรอคับ แล้วมีวิธีแก้ปะคับ ขอบคุงมากคับ

Bookmarks

Bookmarks