overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: RAM มีกี่ประเภทครับ

OverclockZone Member

Default RAM มีกี่ประเภทครับ

คือไม่ค่อยมีความรู้อะคับ

เห็นหลักๆก็ แบ่งเป็น DDR DDR2 DDR3
    แล้วก็ BUS 400* 667*...>> ฯลฯ

ถูกปะคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ตามที่ท่านบอกนั้นละ (นี้ยังไม่รวมรุ่นเก่าๆ นะ )

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ใช่แล้ว

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

แถมซิ้มแรม (ซิ้มแรม ; SIMM RAM) RAMBUS SD RAM ให้อีกหน่อย

OverclockZone Member zman's Avatar

ram มี 2 ประเภทครับ
    - static ram ทำงานได้เร็ว ราคาแพง ใช้ในพวกแคชของซีพียู
    - dynamic ram ช้ากว่าแบบแรก ถูกกว่า แบ่งย่อยได้อีกหลายแบบ เช่น edo-ram sd-ram ddr-ram ฯลฯ

ปล.ถ้าจำผิดอย่าว่ากันนะ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

Quote Originally Posted by zman View Post
    ram มี 2 ประเภทครับ
    - static ram ทำงานได้เร็ว ราคาแพง ใช้ในพวกแคชของซีพียู
    - dynamic ram ช้ากว่าแบบแรก ถูกกว่า แบ่งย่อยได้อีกหลายแบบ เช่น edo-ram sd-ram ddr-ram ฯลฯ

ปล.ถ้าจำผิดอย่าว่ากันนะ

ตามนี้ครับ ตอบเคลียร์กว่า และถูกต้องด้วย

OverclockZone Member Josious's Avatar

Common DRAM packages as illustrated to the right, from top to bottom:

DIP 16-pin (DRAM chip, usually pre-FPRAM)
    SIPP (usually FPRAM)
    SIMM 30-pin (usually FPRAM)
    SIMM 72-pin (so-called "PS/2 SIMM", usually EDO RAM)
    DIMM 168-pin (SDRAM)
    DIMM 184-pin (DDR SDRAM)
    DIMM 240-pin (DDR2 SDRAM/DDR3 SDRAM)

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ถ้าในไทยนะมีอยุ่ไม่กี่รุ่น ที่ส่วนใหญ่ใช้กัน
    --------------------------------
    สมัยผมตอนมัธยมต้น คอมพิวเตอร์เริ่มเข้ามาในประเทศไทย และรุ่นแรกๆที่ผมใช้ เป็นรุ่นแรกเลยที่มีซีดีรอม( 2 X อ่านได้แค่นี้เองง่ะ)
    --------------------------------
    แรมสมัยนั้นเป็น EDO แรมครับ เก่ากว่านี้จะเรียกว่า SIMM แรมครับ ดูรูปด้านบนประกอบครับ
    จากยุค EDO มาสู่ยุค SD แรมครับ ความเร็วก็ตั้งแต่ 66-100-133 ครับ
    และพัฒนามาสู่ยุค DDR(DOUBLE DATA RATE) ครับ คือทำให้ SD RAM สามารถส่งข้อมูลได้ทั้ง ขาไป-ขากลับครับ เลยคูณด้วย 2
    เป็นความเร็ว 133x2 (266MHZ) 166x2(333MHZ) 200x2(400MHZ)
    และก็ก้าวสู่ยุคปัจจุบันคือ DDR2 ครับ และกำลังได้รับความสนใจคือ DDR3
    รวมทั้งที่รอคลอดแบบจอคอหอยแล้วอย่าง DDR4 ที่เริ่มไปแจ้งเกิดกับการ์ดจอครับ
    DDR2 และ DDR3 รวมทั้ง DDR4 หาอ่านได้ไม่ยากครับ ใน GOOGLE
    ---------------------------------
    ส่วนจะเอาแบบลึกก็ที่นี่ครับ
    http://www.school.net.th/library/cre...0000-5894.html
    ---------------------------------
    เอาไปทำรายงานได้เลย อิอิ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

SIMM มาจาก Single in-line memory modules
    DIMM มาจาก Double in-line memory modules ป่ะ

Banned
    ลาดกระบัง,สุวรรณภูมิ

จดจดๆ..

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

ตามข้างบนนะครับ ถ้าหมายถึงแรมที่เป็นแผงๆ ไว้ใส่ในเครื่องคอมพิวเตอร์..

ขอถามคำถามคล้ายๆจะซ้ำนะครับ ว่าแรม หรือหน่วยความจำที่นำมาใช้งานกับคอมพิวเตอร์มีกี่ชนิดหลักๆครับ..

เท่าที่รู้ก็มี
    1 แบบวงจรอิเลคทรอนิค ที่ผมเข้าใจก็คงหมายถึง static กับ dynamic ทำจากทรานสซิเตอร์ ,คาปาร์ซิเตอร์ ผมไม่แน่ใจว่าในHandyDrive ทำจากอะไร.. (ถ้าเขียนผิดขออภัยนะครับ)

2 แบบขั่วสนามแม่เหล็กก็คือ HDD, FFD เท่าที่นึกออก

3 แบบเชิงกล (เพราะไม่รู้จะเรียกว่าอะไร) ก็เป็นแผ่น CD,DVD อื่นๆที่จะออกมา ก็คือการปั๊ม และการยิงแสงเลเซอร์ให้เป็นรอยลงบนสารเคลือบต่างๆ

แล้วมันยังมีในรูปแบบอื่นอีกมั๊ยครับ...

.......................................................
    .......................................................

Edit.. แรมในที่นี้ ผมหมายถึงหน่วยความจำทุกชนิดนะครับ.. ทั้งแบบชั่วคราวและถาวร ลืมไปหน่อยครับ.. ข้างล่างเม้นมาครับ.. อิอิ thk.นะครับ..
    Last edited by hornetpc719; 25 Jan 2008 at 21:17:45.

OverclockZone Member Zemos's Avatar

กระทู้ดีมีประโยชน์

OverclockZone Member zman's Avatar

Quote Originally Posted by hornetpc719 View Post
    ตามข้างบนนะครับ ถ้าหมายถึงแรมที่เป็นแผงๆ ไว้ใส่ในเครื่องคอมพิวเตอร์..

ขอถามคำถามคล้ายๆจะซ้ำนะครับ ว่าแรม หรือหน่วยความจำที่นำมาใช้งานกับคอมพิวเตอร์มีกี่ชนิดหลักๆครับ..

เท่าที่รู้ก็มี
    1 แบบวงจรอิเลคทรอนิค ที่ผมเข้าใจก็คงหมายถึง static กับ dynamic ทำจากทรานสซิเตอร์ ,คาปาร์ซิเตอร์ ผมไม่แน่ใจว่าในHandyDrive ทำจากอะไร.. (ถ้าเขียนผิดขออภัยนะครับ)

2 แบบขั่วสนามแม่เหล็กก็คือ HDD, FFD เท่าที่นึกออก

3 แบบเชิงกล (เพราะไม่รู้จะเรียกว่าอะไร) ก็เป็นแผ่น CD,DVD อื่นๆที่จะออกมา ก็คือการปั๊ม และการยิงแสงเลเซอร์ให้เป็นรอยลงบนสารเคลือบต่างๆ

แล้วมันยังมีในรูปแบบอื่นอีกมั๊ยครับ...
    2 กับ 3 นี่ มันเป็นแรมด้วยเหรอครับ เท่าที่นึกออก แรมเนี่ยถ้าไม่มีไฟเลี้ยง ข้อมูลจะหายหมด
    2-3+handy drive ไม่มีไฟเลี้ยงข้อมูลยังอยู่ครบ

เฮ้อ.......ผมเริ่มสับสนแระ

ram = random access memmory

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by zman View Post
    2 กับ 3 นี่ มันเป็นแรมด้วยเหรอครับ เท่าที่นึกออก แรมเนี่ยถ้าไม่มีไฟเลี้ยง ข้อมูลจะหายหมด
    2-3+handy drive ไม่มีไฟเลี้ยงข้อมูลยังอยู่ครบ

เฮ้อ.......ผมเริ่มสับสนแระ

ram = random access memmory

อ่าอะ. .. ลืมไปครับ ผมหมายถึงประเภทที่เป็นเมโมรี่ทุกชนิดนะครับ..

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ถ้าถามผม ผมจะตอบว่า
    มีหลายประเภทครับ อิอิ

OverclockZone Member Solidworks's Avatar
    South-East Asia

1.Static RAM (SRAM)
    2.STT RAM (Spin Torque Transfer RAM)
    3.Non-Volatile RAM (NVRAM)
    4.Dynamic RAM (DRAM)
    5.Fast Page Mode DRAM
    6.EDO RAM or Extended Data Out DRAM
    7.SDRAM or Synchronous DRAM
    8.DDR SDRAM or Double Data Rate Synchronous DRAM
    9.RDRAM or Rambus DRAM
    10.XDR DRAM
    Last edited by Solidworks; 25 Jan 2008 at 21:37:51.

OverclockZone Member pleum88's Avatar
    เชียงใหม่ ประเทศไทย

ดีๆ ฟามรู้ทั้งนั้น

เมื่อเข้าไปเวปเช็คราคา ทำไม DDR1 มันแพงกว่า DDR2 อะคับ

ตามหลักแล้ว DDR2 มันจะแรงกว่า DDR1 ใช่ปะคับ

งั้นก็ต้องซื้อ DDR2ใช่มั๊ยครับ

เห็นมีคนบอกว่า DDR1 การคิดความเร็ว Bus ต้อง*2
    แล้ว DDR2 ต้อง*4 ปะคับ งง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=150806

ซื้อแบบ 1 G*2 กับ 2 G ตัวเดียว อันไหนดีกว่าครับ

ถ้า 1 G*2 ตัวเดียวกัน ใส่ไปมันจะเป็น Dual Channels ปะคับ

แล้ว 2 G ตัวเดียว ใส่ไปมันจะเป็น Single Channels ช่ายป่าวครับ

แบบไหนมันดีและแรงกว่าครับ

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

www.google.co.th
    มีคำตอบให้คุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks