overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: มีคำถามมากมายเกี่ยวกับเน็ตเวิร์ก ช่วยหน่อยนะครับ เด็กมันกำลังโต

OverclockZone Member jocole's Avatar

Default มีคำถามมากมายเกี่ยวกับเน็ตเวิร์ก ช่วยหน่อยนะครับ เด็กมันกำลังโต

1.ถามนะครับอยู่ดีๆ เครื่องผม ก้อมีไอคอนอย่างในรูปขึ้นมา มันหมายความว่าไงหรอครับ

2.พอดีเครื่องผมs.754 ใส่แรม2แถว ซื้อรอบเดียวกัน

พอดีเล่นๆอยู่ก้อค้างบ้าง เล่นเกมหลุดบ้าง(ra2) เลยเทสแรมที่ละตัว จนเจอปัญหา หลังจากนั้นใส่ตัวเดียว ก้อไม่เคยเจอปัญหาอีก พอเอาไปเคลมที่ pcoutlet เซียร์ เค้าเทสผ่านโปรแกรมmemtest รันบนdos กลับไม่เจอปัญหา ผมสงสัยว่า ผมเทสกับมือเอง เจอปัญหาและมั่นใจว่าเปงที่แรม แต่ไปร้านเค้าบอกปกติ ทำไงดี

3.ตัว layer3 เป็นยังไงหรอครับ พอดีผมฝึกงานด้านnetwork กฟภ เจอตัวอะไรไม่รู้เหมือนสวิตช์ที่เป็นเหล็ก ใหญ่ๆ ยาวๆ บางตัวมีหน้าจอเหมือนเครื่องคิดเลขเลย

4.VPN คืออะไรหรอครับ

5.ช่องstack กับช่องconsole มีไว้ทำไมหรอครับ แถมช่องconsoleมีหลายแบบด้วยอะ

6.ผมดู เราเตอร์ของasus รุ่นmimo แล้วงงครับว่า เราเตอร์มันมีแบบไม่สามารถเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต มีด้วยหรอครับ อย่างนี้มันก้อทำงานคล้ายๆ สวิตช์สิครับ

ที่ผมเข้าใจคำว่าเราเตอร์คือ โมเด็มที่มีสมอง ฉลาดเรื่องการทำงานกว่า ทนกว่า
    และถ้ามีพอร์ตแลนด้วยคือ โมเด็ม+สวิตช์

7.สายไฟเบอร์ออฟติก มันเป็นยังไงหรอ แล้วมันเข้าหัวยังไงหรอ อยากทำเป็นบ้าง

8.ทำไมอินเตอร์เน็ตระดับ องค์กรมักแปลกๆอะครับ ที่ กฟภ กับที่ ม.ผม ดาวน์โหลดนี้ไวโคตร วิ่งที1เมก ย้ำว่า1เมก แต่พอเปิดเน็ตพอๆกับ 56k อะครับ

9.proxy dns gateway คืออะไรหรอครับ ก้อที่กฟภ เค้าเซ็ตหมดเลย ผมก้อสงสัย วานพี่ๆ อธิบายแบบง่ายๆหน่อยได้ไหมครับ เปรียบเทียบเป็นถนนเป็นรถก้อได้ อ่านหลักการแล้ว งง

ขอโทษนะครับ ที่ถามเยอะ ผมมันชั่งสงสัยจริงๆ

OverclockZone Member

มาตอบเรื่อง network ครับ ผมเรียนวิศวะคอมมา

- layer 3
    อันนี้หมายถึงสวิตซ์ใช่มั้ยครับ จะพูดกันจริงๆมันต้องอ้างถึง protocal TCP/IP ครับ ซึ่งมี5 layer ด้วยกัน ถ้าอธิบายยาวเป็นหน้าแน่ครับ เอาเป็นว่า switch เป็นตัวควบคุม layer 2 และ router เป็นตัวควบคุม layer 3 ครับ นั่นก็คือจากคอมพิวเตอร์ต้องต่อเข้า switch แล้ว switch ต่อเข้า router ถึงจะเข้าเน็ตของสากลได้ครับ โดย switch จะควบคุมการส่ง packet โดยใช้ MAC Address ส่วน router ใช้ IP address
    เหตุผลที่ต้องแบ่งเป็น 2 ชั้นคือ IP Address นั้น เป็นสากลครับทั่วโลกใช้ระบบเดียวกัน ส่วน ใน layer 2 หรือ LAN ที่ใช้ส่วนใหญ่ใช้ switch นั้น จะมีรูปแบบการเชื่อมต่อที่แตกต่างกันหลายรูปแบบ ซึ่งแต่ละรูปแบบจะติดต่อกันไม่ได้ ต้องใช้ router เป็นตัวเชื่อมครับ
    ทีนี้ สำหรับใน network ที่ใช้ LAN เป็นระบบเดียวกันทั้งหมด เช่นในหน่วยงานใหญ่ๆ การใช้ router หลายๆตัวก็ไม่จำเป็น (router จะช้ากว่า switch เพราะมันใช้ software ทำงาน ส่วน switch ใช้ circuit เลือกเส้นทางได้เลย) เลยมีการนำเอา switch มาควบคุมใน layer 3 แทน router ครับ โดยให้มันสับรางโดยใช้ IP Address ไปเลย

-ขอตอบข้อ 6 ก่อนครับ
    อย่างที่ได้บอกไปคร่าวๆแล้วนะครับ Router ไม่ใช่ modem ครับ แต่หลายๆยี่ห้อได้ใส่ modem รวมเอาไว้ข้างในด้วย Router ทำงานคล้าย switch ครับ แต่มันมีสมองกว่า คือสามารถเชื่อม เครือข่ายที่มีรูปแบบต่างๆกัน หลายเครื่อข่ายเข้าด้วยกันครับ อย่างการเชื่อมต่อ จาก ISP เข้ามาสู่ modem ก็เป็นเครือข่ายแบบหนึ่ง ส่วน Ethernet(LANที่นิยมใช้) ก็เป็นเครือข่ายอีกแบบหนึ่ง Router จะสามารถเชื่อมให้ทุกเครื่องใน Lan สามารถต่อไปยัง ISP ได้ครับ ดังนั้นผู้ผลิตหลายๆยี่ห้อ จึงทำการ integate modem ไว้รวม กับ router ไปเลยครับเพื่อความสะดวก

ขอตอบแค่นี้ก่อนครับต้องไปแล้ว ว่างๆจะมาตอบข้ออื่นให้ครับ

OverclockZone Member คนผ่านมา's Avatar

4. VPN = Virsual Private Network เป็นการทำเน็ตเวิร์กแบบนึงทำให้เหมือนกับว่าคอมพิวเตอร์ตั้งอยู่ในวงแลนเดียวกัน ทั้งที่ความเป็นเครื่องคอมอาจจะอยู่คนละจังหวัดกันครับ ส่วนมากที่ทำแบบนี้กันมักจะทำกับพวกที่เป็นองค์กร มีการใช้ข้อมูลร่วมกัน แล้วในการติดต่ออาจจะใช้สายโทรศัพท์หรืออย่างอื่นแล้วแต่ความเหมาะสม ในด้านความปลอดภัยก็จะมีการใช้รหัสในเชื่อมต่อซึ่งกันและกัน

5. -Stack เป็นช่องที่เอาไว้สำหรับต่ออุปเข้าแบบเดียวเข้าด้วยกันเช่น Switch Layer 3 หรือ Router
    -Console เป็นช่องที่เอาไว้เสียบสายในการควบคุมอุปกรณ์หรือ Config โดยตรง Console มีหลายแบบเช่น RJ45 connecter, RS 232 หรือ Serial port

6. -มันเป็น Router แน่นอนครับ Network Router หรือ Router Core พวกนี้จะเชื่อมต่อกับ Router เพื่อนบ้านหรือ Gate way โดยใช้ Fiber optic ครับ

7. -Fiber optic ก็คือ เคเบิลไยแก้วนำแสงครับ เป็นสายสัญญาณนำแสงข้างในจะเป็นแท่งแก้ว มีเจลล้อมรอบ ห่อหุ้มด้วยท่อพลาสติก
    -การเข้าหัวต้องเข้าด้วยความระมัดระวัง อุปกรณ์มีราคาแพง และก็ต้องมีเครื่องมือในการตรวจวัดความหักเหของแสงด้วย

9. -Proxy คือ เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า Cach Server มันจะทำเก็บข้อมูลของเว็ปที่เคยมีคนภายในเน็ตเวิร์กนั้นไปดึงข้อมูลมาไว้ในตัวเอง เรียกว่า Cach พอมีเครื่องอีกเครื่องจะไปเรียกดูเว็ปไซต์นั้นอีกมันก็จะวิ่งไปที่ Proxy แล้วนำข้อมูลที่มีอยู่นั้นส่งกลับไปให้เครื่อง Client ทันทีโดยที่เครื่องที่ร้องขอข้อมูลที่ซ้ำกันนั้นจะไม่ได้วิ่งไปเอาข้อมูลจากข้างนอกจริง ๆ เว้นเสียแต่ว่าข้อมูลมีการอัพเดท
    -DNS = Domain Name Server เป็นเซอร์ฟเวอร์ที่เอาไว้สำหรับค้นหาเซอร์เวอร์ฟในเน็ตเวิร์กของใครของมันโดยการ Map ชื่อ Domain และ IP ถ้าเราอยากรู้ว่าเซอร์ฟเวอร์นี้ มี IP อะไร หรือIP นี้มีชื่อโดเมนว่าอย่างไรก็ใช้คำสัง nslookup ตามด้วยชื่อโดเมน หรือหมายเลขไอพี
    -Gate way เป็นทางออกหรือช่องทางการติดต่อของคอมพิวเตอร์ในเน็ตเวิร์กนึงกับอีกเน็ตเวิร์กนึงโดย Gate way อาจจะเป็นเครื่องคอมพิวเตอร์หรือ Router ก็ได้ครับ เฮ้อออเหนื่อย พอแค่นี้ก่อนล่ะกัน

peera
    Guest

มา อบรมที่ http://psoft.webhop.net
    มีทุกคำถามที่คุณอยากรู้

Bookmarks

Bookmarks