overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: แบ่งฮาร์ดดิสก์โน๊ตบุ๊ค

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Default แบ่งฮาร์ดดิสก์โน๊ตบุ๊ค

ขอถามหน่อยครับ ทำไมตามร้านขายโน๊ตบุ๊คเวลาลง OS ถึงแบ่งฮาร์ดดิสก์ออก 2 ไดรฟว์ แบ่งครึ่งเลยครับ ทไมไม่แบ่งไดรฟว์ C ให้น้อยๆ พอลงOS และโปรแกรมทั่วไปได้ก้อพอน่ะครับ หรือว่า
    ถ้าแบ่งครึ่งต่อครึ่ง การทำงานของเครื่องจะดีกว่าเหรอครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ปาว
    เค้าถนัดแบ่งแบบนั้น นะ เราต้องเป็นคนบอกเค้าพี่แบ่ง 2 ไดร์นะ ขอไดร์ c: 20GB ที่เหลือก็เป็นได้ D: จบ ไม่บอกเค้า มาตรฐานจะแบ่ง 2 ไดร์ ครึ่งต่อครึ่งนะ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

อ้อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณอีกครั้งครับ

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

ผมว่า C เยอะก่า D หน่อยนึงก้อดีนะครับ

ของผม hdd 120g C 43.5gb ที่เหลือ D
    วิน XP Pro V7 ลงเกมส์ 3 เกมส์กะโปรแกรมที่จำเป็น ปิด System Restore มันเกือบไม่พออ่ะครับ เหลือว่างแค่ 11gb เอง

ผมว่า D เก็บสำรองนิดหน่อยก็พอครับ เอาที่จำเป็น นอกนั้นซื้อ HDD Ext USB มาสำรองจะดีก่ามั้งครับ
    ส่วนตัวนะครับ เพราะใช้อยู่มันก็ราวๆ นี้อ่ะครับ

ขอบคุณครับ ของผมก้อเหลือตามลายเซ็นต์น่ะคับ พอดีช่างเขาแบ่งมาอย่างนี้น เลยยังไม่ได้่แบ่งเพิ่มน่ะครับ

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

ปกติผมจะแบ่ง ไดว์ C ไว้ 20-30g เองอ่ะครับ เพราะเวลาลงวินโดว์ใหม่จะได้ง่ายหน่อย ^^ เผื่อไปติดไวรัสเข้าก็จะได้ ฟอร์แม๊ท เลย ^^ ส่วนเวลาลงเกมส์ก็จะเลือกลงใส่ในไดว์ D หมดเลย ^^

OverclockZone Member hikky's Avatar

ของผม 160G บอกแบ่ง 3 drive 50 50 กับที่เหลือประมาณ 55

OverclockZone Member nuttapum_plum's Avatar

Quote Originally Posted by tongchuwit View Post
    ปกติผมจะแบ่ง ไดว์ C ไว้ 20-30g เองอ่ะครับ เพราะเวลาลงวินโดว์ใหม่จะได้ง่ายหน่อย ^^ เผื่อไปติดไวรัสเข้าก็จะได้ ฟอร์แม๊ท เลย ^^ ส่วนเวลาลงเกมส์ก็จะเลือกลงใส่ในไดว์ D หมดเลย ^^
    Drive D : ไว้เก็บข้อมูลส่วนตัวก็ได้

OverclockZone Member idirex2000's Avatar

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member tongchuwit's Avatar

Quote Originally Posted by nuttapum_plum View Post
    Drive D : ไว้เก็บข้อมูลส่วนตัวก็ได้
    ไดว์ D ก็เอาไว้ลงเกมส์+เก็บข้อมูลส่วนตัว

ถ้าเราแบ่ง ไดรฟ์ C เยอะจะมีปัญหาไรไหมครับ ประมาณ 60 gb.คือว่า ชอบฟอร์แมต ลง OS บ่อยๆน่ะครับ ไม่รู้ว่าจะทำให้อายุการใช้งานฮาร์ดดิสก์น้อยลงไปป่าว ยังไงก้อชี้แนะด้วยครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ถ้าข้อมูลเคลื่อนไหวใน drive หลักมาก จะทำให้เครื่องหาข้อมูลเจอยาก ทำให้เสียเวลาในการหาข้อมูลอะ
    เราแบ่ง C: 40GB D: 108GB ปิด system restore เพราะไม่ค่อยติดไวรัส

OverclockZone Member l3lackcatzaa's Avatar

แบ่งไดร์ C:เยอะไปผมว่าไม่ค่อยดีน่ะ อย่างว่าเข้าถึงข้อมูลช้า ลงเครื่องใหม่มากๆเป็นBadอีก ส่วนเกมส์กะงานเอาปเก็บไดร์อื่นก็ได้ครับใช่ว่าต้องลงเกมส์ในไดร์C:เสมอ อีกอย่างไดร์C:ไม่เยอะมากลงวินโดร์ไวขึ้นครับเห็นผลแน่นอนไม่เชื่อลองดูน่ะ จาก40G ลดมาที่ 20Gดูครับแล้วลงวินโดร์ดูเร็วขึ้นก่าเดิมไหม
    ส่วนตัวผม 250G C:20G D:106 E:106

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง ครับ ขอบคุณมาก เดี๋ยวจะใช้ พาร์ติชั่นเมจิกแบ่งใหม่

ว่าแต่ เรื่องจอโน๊ตบุ๊คล่ะครับ รักษามันไงไม่ให้เป็นรอย

วนนี้เพื่อนชวนไปติดฟิล์มน่ะครับ ไม่รู้จะดีป่าว เห็นในพันธ์ทิปมี 450 บาท เลยถามเพื่อนครับว่า ติดแล้วจะมีปัญหาไหม สมควรติดไหม

OverclockZone Member l3lackcatzaa's Avatar

เรื่องติดฟิล์มกันรอยของหน้าจอผมก็เห็นว่าเป็นหนทางนึงที่ดีในการรักษาหน้าจอ แต่ถ้าฟิล์มคุณภาพไม่ดีระวังตอนลอกฟิล์มออกจะมีปัญหาน่ะครับ ส่วนเรื่องแสงเป็นอีกเรื่องนุงเช่นกันฟิล์มคุณภาพแย่ภาพที่ออกมาจะดูมืดมัวขุ่นๆ
    ยกตัวอย่างฟิล์มกันรอยของโทสับมือถือถูกหน่อยจอมองมัว นั้นล่ะครับตามคุณภาพของฟิล์มคับลองหาชนิดดีๆนิสน่ะครับถ้าถามผมว่ามีแบบไหนดีมั่งผมก็ไม่ค่อยจะทราบ ลองถามผู้ค้าแหระครับว่ามีแบบดีๆไหม ออกความเห็นน่ะครับดีไม่ดีก็ว่ากันไป อิอิ

แล้วท่าน l3lackcatzaa ดูแลรักษายังไงครับไม่ให้มันเป็นรอย

ผมไม่มีไรมากมายครับไม่ได้พิเศษอะไรแต่ทำจนติดนิสัย เวลามีฝุ่นมาจับหน้าจอก็หมั่นปัดกับไม้ขนไก่นี่แหระ
    เพราะถ้าปล่อยให้มันเกาะนานๆไม่ปัดเลยมันจะติดแน่นอ่ะครับ พอครบสักเดือนก็จับมาเช็ดกันหน่อยสักรอบเป็นพิธี
    กับน้ำยา Touche Screen อ่ะครับผ้ามีแถมในกล่องอ่ะครับถ้าจะซื้อ ทำจนติดนิสัยรับรองจอไม่เป็นริ้วรอยแน่ครับ เออก่อนเช็ดปัดฝุ่นก่อนน่ะครับไม่งั้นเช็ดก่อนปัดฝุ่นอาจมีฝุ่นบางตัวมันเป็นเม็ดใหญ่ๆหน่อยเช็ดถูไปเกิดรอยแน่ๆ
    Last edited by l3lackcatzaa; 30 Jan 2008 at 14:18:20.

ขอบคุณครับผม เข้าใจล่ะ จะลองหาซื้อผ้า 3M มาลองดูก่อนน่ะครับ คงอาจจะไม่ต้องถึงขนาดติดฟิล์ม

Bookmarks

Bookmarks