Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วมันก็คือ 4 Gใช่มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วมันก็คือ 4 Gใช่มั้ยครับ

ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วจริงมันก็ยัง 4 Gใช่มั้ยครับ

อยา่กรู้เหมือนกัน ขูดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by heroin View Post
      ใส่เเรม4G window เห็น 3G เเต่ความเร็วจริงมันก็ยัง 4 Gใช่มั้ยครับ
      เร็วไงครับ ^^"
      แปลให้ จขกท ละกัน
      ใส่ 4GB แต่ window เห็น 3GB ทำงานได้ 4GB หรือไม ใช่ใหมครับที่จะถาม นะ
      ตอบ ไม่ครับ แรมท่านหายไป 1GB ฟรีๆ ครับ
      ต่อให้ท่านใส่แรม 16GB แต่ XP ท่านเห็นแค่ 1GB ก็ก็ใช้ได้แค่ 1GB ครับ ระบบเห็นแค่ใหนใช้งานได้แค่นั้น
      ถ้าเครื่องโหลดใช้งานแรมเกินกว่าที่ OS เห็น คงต้องเหนื่อย HDD แล้วละ ( Virtual Memory )
      *ผมใช้ 4GB ทั้ง NB และ PC มาละ
      Last edited by TWK.; 25 Jan 2008, 22:18:11.

Comment

วินโดว์มันเห็นแค่ไหนมันก็ใช้แค่นั้นแหละครับ
        หรือจะเอาชัวร์ไปดูตอนที่มันนับจำนวนแรมตอน BootScreen เลยดีกว่าครับ

ถ้าเกิดมันเห็นแค่ 3GB จริงๆ เช็คว่าใส่แน่นทุกแถวหรือเปล่านะครับ บางแถวจะไม่แน่นเอา
        แล้วก็ ถ้าแน่ใจว่าใส่แน่นแล้ว เช็คทีละแถวไปเลยครับ ถ้าอันไหนใช้ไม่ได้ก็ส่งเคลม จบ

Comment

ถ้าบอร์ดเห็นเป็น4GB ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ ผมว่าน่ะ แต่ไม่รู้ใช่รึเปล่า ^^"

Comment

มีวิธีให้winเห็นได้ 4 GB ลองดูในหมวด Tip นะคะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              เร็วไงครับ ^^"
              แปลให้ จขกท ละกัน
              ใส่ 4GB แต่ window เห็น 3GB ทำงานได้ 4GB หรือไม ใช่ใหมครับที่จะถาม นะ
              ตอบ ไม่ครับ แรมท่านหายไป 1GB ฟรีๆ ครับ
              ต่อให้ท่านใส่แรม 16GB แต่ XP ท่านเห็นแค่ 1GB ก็ก็ใช้ได้แค่ 1GB ครับ ระบบเห็นแค่ใหนใช้งานได้แค่นั้น
              ถ้าเครื่องโหลดใช้งานแรมเกินกว่าที่ OS เห็น คงต้องเหนื่อย HDD แล้วละ

ใช่เลยครับท่าน

เเล้วที่ Cpu z มันเห็นหมดทุกตัวนี่เป็น Dual เเปลว่ามันทำงานทั้งหมด 4 ตัวใช่มั้ยครับถึง วินโดจะเห็นเเค่ 3
              (ถามเพราะผมไม่รู้เรื่องคอมจริงๆนะครับ ด้วยความอยากรู้เพราะลองใส่อยู่)
              Last edited by heroin; 21 Aug 2008, 20:40:27.

Comment

Originally posted by heroin View Post
                ใช่เลยครับท่าน

เเล้วที่ Cpu z มันเห็นหมดทุกตัวนี่เป็น Dual เเปลว่ามันทำงานทั้งหมด 4 ตัวใช่มั้ยครับถึง วินโดจะเห็นเเค่ 3
                (ถามเพราะผมไม่รู้เรื่องคอมจริงๆนะครับ ด้วยความอยากรู้เพราะลองใส่อยู่)
                ใช่ครับ cpu z ดึงฐานข้อมูลแรมมาจาก BIOS จึงเห็น ครบหมดทุกตัว 4GB นะ
                แต่ XP ท่าน เห็นเท่าใหร่ ละ ปัญหานั้ลนะ
                อยากใช้งานแรมได้เท่าที่ใส่ 4GB ขึ้นไปที่ OS เห็นได้มากกว่านั้น ก็ใช้ XP หรือ Vista 64 bit นะครับ
                กับ Vista 64 bit ^..^ ( ส่วน XP ผมก็เห็น 3G กว่าๆ เท่าท่านนั้นละ ผมใช้ 2 OS +_+ )

V
                Last edited by TWK.; 25 Jan 2008, 22:34:12.

Comment

งั้นมันคงโดนกาดจอแชร์ไป 1 G อ่ะครับ Windows เลยเหนแค่ 3 G

Comment

ผมไม่มีการ์ดจอออนบอร์ด เห็นแค่ 3.25 GB เท่านั้น ส่วนความเร็วเท่ากับ RAM Dual 2 คู่ล่ะครับ

Comment

ด้วยข้อจำกัดขอ OS ทำให้ cpu คุณเห็นแรมได้แค่นั้นจริงๆขอรับ
                      อยากเห็นเต็มๆ คงต้องไปใช้ 64bit

Comment

ขอจำกัดวินโดว์32บิต คือมันเห็นแรม แค่ 3.xx เท่านั้นล่ะ ทั้งๆที่ตามทิดสะดีจะบอกว่ามันรองรับแรมได้ไม่เกิน 4จิ๊กก็เถอะ ไม่ได้เกี่ยวกับแชร์แรมไห้การ์ดจอหรอก เข้าใจไหม่ครับ

แล้ววินโดว์เห็นเท่าไหร่ก็ไช้ได้เท่านนั้น

Comment

8GB เลยเหรอครับท่าน ! เอาไว้ทำอะไรครับขนาดนั้น
                          GLORIOUS PC MASTER RACE
                          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ตามทริดสะดี Addressอ้างอิงถึงเมโมรี่ 32bitมันจะใช้ได้ไม่เกิน4Gb แต่เมโมรี่นี่ไม่ได้มีแค่แรมของเราอย่างเดียวนี่ครับ ยังมีที่windowทำpagefile ไว้เผื่อแรมไม่พอ และเมมตรงโน้นตรงนี้อีก ถ้าเราใส่4Gbใช้Win32bitก็ให้ปิดpagefileซะ จะได้เหลือAddress ไปอ้างอิงถึงแรมได้มากขึ้น(แต่ยังไงก็ไม่ถึง4Gbอยู่ดี)

ส่วน 64bit จะใช้แรมได้สูงสุดถึง 2147483648 GB
                            (2ยกกำลัง64)หาร8แปลงbitเป็นBYTE หาร1024 เป็นkilobytes หาร1024 เป็น megabytes หาร1024เป็นgigabytes ครับ

Comment

4gb เป็นความจุครับ ไม่ใช่ความเร็ว

จะใช้งานได้ครบตามจำนวนได้นั้นต้องใช้ OS64bit ครับ หรือwindow2003 เนืองจากแกนเดียวกับกลุ่ม64bit

bios เห็นครบทั้ง 4gb ก็จริงครับ แต่ OS32bit ไม่สามารถอ้างอิงแอดเดรสเพื่อใช้งานได้เต็มตามที่ mb เห็น

หรือถ้าไม่ต้องการเปลี่ยน OS ก็ยังคงสามารถใช้งานได้ตามปกติครับ

1+1=2 , 1+1=2 รวม 4 หรือ 2+2=4 mb รองรับ dual

ยังคงทำงานแบบ dual ครับ แม้ OS จะไม่สามารถอ้างอิงแอดเดรสที่เกินได้

คำถามคือตรงนี้ใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                              X