Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเกี่ยวกับเครื่อง Server ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเกี่ยวกับเครื่อง Server ครับ

คือว่า ตอนนี้ ผม ศึกษา sql และ เปิดserver เกมอยู่ครับพวก muonline ,rag ,n-age
    ผมใช้ PC เปิดน่ะครับ ค่อนข้าง ดีครับ แต่มี รั่วบ้าง
    เลยหันมาเล็ง server ครับ
    ตรุษจีนนี้กะจะถอยใหม่ มาซักอย่างแต่เลือกไม่ถูกครับ
    เห็นว่าราคาต่างกันพอสมควร
    เลยอยากถามว่า

1.PC กับ Server ต่างกันมากมั้ยครับ

2.แล้วถ้าเอา server มาเล่น เกม จะได้มั้ยครับ

3.server มีกี่แบบ(เช่น Rack 1U,2U,3U มันเป็นยังไงครับต่างกันอย่างไรครับ)

4.อยากรู้ความถึกของมันครับ(สมมุติ n-ageใช้window2000เปิด แต่ muใช้XP แบ่งพาติชั่นHDD แล้วเปิด ทั้ง 2อย่างเลย จะไหวมั้ยครับ)

5.จะมีผล กับราคาเช่า CoLo มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Originally posted by sodazt View Post
    คือว่า ตอนนี้ ผม ศึกษา sql และ เปิดserver เกมอยู่ครับพวก muonline ,rag ,n-age
    ผมใช้ PC เปิดน่ะครับ ค่อนข้าง ดีครับ แต่มี รั่วบ้าง
    เลยหันมาเล็ง server ครับ
    ตรุษจีนนี้กะจะถอยใหม่ มาซักอย่างแต่เลือกไม่ถูกครับ
    เห็นว่าราคาต่างกันพอสมควร
    เลยอยากถามว่า

1.PC กับ Server ต่างกันมากมั้ยครับ

2.แล้วถ้าเอา server มาเล่น เกม จะได้มั้ยครับ

3.server มีกี่แบบ(เช่น Rack 1U,2U,3U มันเป็นยังไงครับต่างกันอย่างไรครับ)

4.อยากรู้ความถึกของมันครับ(สมมุติ n-ageใช้window2000เปิด แต่ muใช้XP แบ่งพาติชั่นHDD แล้วเปิด ทั้ง 2อย่างเลย จะไหวมั้ยครับ)

5.จะมีผล กับราคาเช่า CoLo มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
    อธิบายง่าย
    1.ต่างที่ Hardware กับต่างที่ Os ครับ
    2.เล่นได้ แต่ บาง Os จะไม่ค่อย support กับเกมส์เท่าไหร่
    3.Rack 1U,2U,3U เทียบง่ายๆคือ ขนาดของ Case ของ เครื่อง Serv
    4.สบายอยู่แล้วครับ
    5.ถ้าเปิดเกมส์เถื่อน จิงๆ ไม่จําเป็นจะต้องทําเครื่อง SV จริงๆ ก็ได้ครับ
    แค่ทํา PC spec สูงๆหน่อย ก็เปิดสบายแล้ว เพราะส่วนใหญ่ ปัญหาการแลคของ Sv
    เถื่อนส่วนใหญ่ มาจาก net ที่ใช้เปิด มากกว่าปัญหาจากการประมวล ผลไม่ทัน

Comment

spec PC spec ประมาณไหน ทีจะเปิดเยอะๆแบบ ข้อ4 ได้ครับ

thx.

Comment

ชัดเจน ตาม นั้น

Comment

Originally posted by sodazt View Post
          spec PC spec ประมาณไหน ทีจะเปิดเยอะๆแบบ ข้อ4 ได้ครับ

thx.
          ถ้าจะเปิด Sv เกมส์ หลายๆ เกมส์ แนะนํา พวก Q6600 หรือ Phenom ครับ

Comment

โอ้ว ขอบคุณมาก ครับ ^-^

Q6600 และ Phenom นี่ ถ้าจัดมารวมๆทั้งเครื่อง จะแพงกว่าตัวนี้มั้ยครับ
            http://www.thaisecondhand.com/_board...CO5802837.html
            แล้วตัวข้างบนนี่ spec เปนไงอะครับ พอไปได้มั้ยครับ

เอามาจากเวปนี้ครับ ฝากดูให้ที
            http://www.thaisecondhand.com/_board...php?catid=1500

ปล.ตอนนี้ใช้ Atlonx2 4400+ ,2GB ไหวอยุ่ครับ
            Last edited by sodazt; 27 Jan 2008, 09:09:20.

Comment

Working...
            X