overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: ช่วยดู7900gsของผมให้ที

OverclockZone Member craveboy's Avatar

Default ช่วยดู7900gsของผมให้ที

โทดทีนะคับที่ผมต้องมาตั้งกระทู้ใหม่แบบว่าถามในกระทู้เก่าแล้วไม่มีคนตอบเลย แล้วอีกอย่างหัวข้อมันก็ไม่เกี่ยวกับที่ผมจะถามเรื่องนี้ด้วย เอาเป็ว่าปัญหาของผมคือ ผมเพิ่งได้การ์ดมาวันนี้อ่ะคับแล้วมาใส่ดู เอามาเล่นเกม2เกมคือPES2008กับNFS:Pro street แล้วภาพมันส่ายๆอ่ะคับทั้ง2เกมเลยนะ
    เฮ้ยไม่ใช่ซิแค่วินนิ่งเกมเดียวอ่ะคับ ส่วนNeedก็ปกติคับมีหน่วงบ้างเล็กน้อย จิงๆมันไม่น่าจะเป็นนะคับไอ้วินนิ่งอ่ะคับ หรือบางทีผมคิดไปเองก้ไม่รุ้ อีกอย่างคือผมใช้มอนิเตอร์รุ่นเก่ามาก 60Hzเอง ผมเลยคิดว่ามันอาจจะรีดประสิทธิภาพของการ์ดออกมาได้ไม่ดี แบบว่าแสดงผลออกมาได้ไม่เต็มที่อ่ะคับ ส่วยNeedมีปัญหาคือเล่นไปซักพักแล้วมันค้าง แล้วก็จอฟ้าไปเลย ระหว่างเล่นนั้นผมเปิดเวปแล้วก็โหลดเกมไปด้วยคับ พอไปดูความร้อนของซีพียูปาเข้าไป67องศาคับ มันเกี่ยวมั้ยคับว่าที่มันค้างแล้วจอฟ้านี่เพราะซีพียูผมมันร้อนเกินไปอ่ะคับ หรือว่าPSU ไม่พอคับ ช่วยดูให้ที ยังงัยก็ขอโทดด้วยนะคับ
    ที่ต้องมาตั้งกระทู้ใหม่ มันอาจจะรกไปหน่อยแต่ผมมีปัญหาอย่างแรง อยากให้เพื่อนๆช่วยด้วยละกันนะคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ลองใช้ 75Hz นะ
    ลงไดร์เวอร์ VGA ตัวใหม่ด้วย
    CPU 67 ไม่ก่อให้เกิดค้างหรือบลูสกรีน นะ
    การค้าง/บลูสกรีน เกิดจาก
    ไดร์เวอร์ต่างๆ ไม่เสถียร
    VGA ร้อน เสีย
    RAM เสีย สกปรก
    PSU ไฟไม่พอ จ่ายไฟแกว่ง
    HDD ใกล้ลาโลก bad
    ไวรัส/สปายแวร์
    วินโดวส์เอ๋อ

OverclockZone Member craveboy's Avatar

ว่าแต่ผมจะใช้75Hzยังงัยอ่ะคับ ผมลองไปปรับดูแล้วจอมันก้ไม่ขึ้นเลยมืดดับไปเลย เซงแต่มันจอฟ้านี่แหล่ะคับ

ตกลงผมจะเล่นNeedได้มั้ยเนี่ย ใครก็ได้ช่วยทีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เล่นเกมอื่นเป็นมั้ยอ่ะ

กำ แค่นี้ผมก็ยังเล่นไม่รอดแล้วคับ ผมยังจะไหวไปเล่นเกมอื่นด้วยเหรอคับ ปัญหามันติดที่เล่นไปนานๆแล้วจอฟ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ก่อนหน้านี้ใช้ 7900GS กับ NFS Prostreet ไม่เจอปัญหาอะ ลื่นสบายๆ

ไอ้ลื่นไม่ลื่นอ่ะผมคิดไปเองคับ จิงๆมันลิ่นดีคับ แต่ตอนนี้ปัญหาอยุ่ที่มันจอฟ้าๆๆๆๆๆๆๆๆอย่างเดียวเลย

เอ่อว่าแต่ถ้าพาวเวอมันไม่พอผมจะเอาพาวเวออีกตัวมาใส่เสริมกันได้มั้ยเนี่ยแบบว่าเอาอีกตัวมาต่อแล้วเสียบใส่ที่ตัวการืดอ่ะคับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

บอกอุปกรณืในเครื่องมาหน่อยสิ PSU ด้วย แล้วอัพไดรเวอร์ VGA ยัง

cpuก็3600+ แรม 1.5 ฮาร์ดดิส160+2=180 คือว่า2ตัวน่ะคับแบบsata2+ide+7900gs แค่นี้นี่แหล่ะคับ
    psu450w แต่ว่าไม่มียี่ห้อไม่มีงบ เลยซื้อเน่าๆมาใช้ไปก่อน

Moderator Gearhead's Avatar

ลองถอดสายไฟ พวก CD-Rom/DVD-Rom HDD ออกให้เหลือแค่ HDD ที่ลงวินโดว์ แล้วสาย Y ที่ต่อเข้าการ์ด ให้เสียบ 2 สายดูครับ สายไฟ 2 เส้นที่ต่อเข้าสาย Y ไม่ต้องพ่วงกับอะไรนะครับ

ลองดูครับ

ถ้าหายแสดงว่าเป็นที่ PSU

ถ้าไม่หายอาจจะเป็นที่แรม หรือ เมนบอร์ดครับ

Bookmarks

Bookmarks