overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: Canon EOS 450D: Press Release

OverclockZone Member L-D's Avatar

Default Canon EOS 450D: Press Release

กล้องที่หลายคนคาดหวังและรอคอย canon eos 450d ได้ออก press release แล้วใน dpreview มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
    ใครยังไม่ทราบก็ตามอ่านได้ที่นี่เลยครับ

ช่วงไตรมาสแรกของปีนี้ ตลาดกล้องดิจิตอล slr แข่งขันกันมันส์จริงๆ ยิ่งช่วงสิ้นเดือนนี้ยิ่งมีงาน pma08 แต่ล่ะค่ายมีกล้องมีเทคโนโลยีอะไรมาโชว์ ก็ขนมาโชว์กันให้เต็มที่

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง dslr ตลาดล่างที่แข่งขันกันรุนแรงจริงๆ ค่ายเบอร์หนึ่ง อย่าง canon ก็ขน 450d มาเปิดตัวกันในงานนี้เป็นแน่แท้ ส่วนค่ายอื่นก็ไม่น้อยหน้า pentax ก็ขน k200d มา อีกค่ายก็ sony ที่พา alpha 200 มาเปิดในงานนี้เช่นกัน หลังจากปล่อยข่าว และเปิดตัวมาก่อนหน้านี้แล้ว

ส่วนตัวคิดว่า ใครจะซื้อกล้องช่วงนี้ ถ้าอดใจรอได้อีกสักพัก ประมาณมีนา ราคากล้องรุ่นเก่าอย่าง 400d คงลงแน่ๆ (ถึงแม้ว่าจะถูกอยู่แล้สก็ตาม )

450d ตัวใหม่นี้ มีคุณสมบัติเด่นๆคือ 12ล้านพิกเซล พกจอขนาด 3 นิ้วและ live view มาด้วย ใช้ sd เป็นสื่อบันทึกภาพ และขนาดของบอดี้ที่ใหญ่บึกบึนขึ้นเล็กน้อย

ส่วน k200d ก็ 10ล้านพิกเซล จอ 2.7 นิ้ว เสียดายที่ไม่มี live view แต่มีกันสั่นมาให้ในกล้องเมื่อกล้องรุ่นพี่อย่าง k100d

และสุดท้าย โซหนี้ (หรือมินอลต้าในร่างใหม่) หลังจากประสบความสำเร็จกับ alpha700 (ในตปท.) ก็ปล่อย alpha200 ออกมาหวังจะครองตลาดล่างบ้าง ด้วย 10.2 ล้านพิกเซล กันสั่นในกล้อง จอ lcd แบบใหม่ขนาด 2.7 นิ้ว ระบบ dynamic range อย่าง a700 ตัวกล้องที่มีรูปร่างเล็กน่ารักน่าจับ เหมาะมือสำหรับผู้หญิง แต่เสียดายไม่มี live view มาด้วย

สงครามการแข่งขันครั้งนี้แรงจริงๆครับ รอบนี้ canon ทำการบ้านมาดี คงครองตลาดได้ต่อไปอย่างไม่ยากเย็นนัก

สุดท้ายผลประโยชน์ก็มาตกอยู่กับผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆนี้แหละครับ ได้ใช้เทคโนโลยีใหม่ ในราคาไม่แพง

ปล. ติดตามรายละเอียด-รูปเพิ่มเติม ได้ที่ dpreview น่ะครับ
    Last edited by L-D; 27 Jan 2008 at 01:05:49.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

เป็นการตลาดของแคนนอนครับ ๆๆๆๆ อิออิ ตอนนี้อยากได้อัลฟ่า 700 ไม่ก็ 30D มากก่าครับ ฮุๆๆๆๆๆ ทำบอดี้ใหม่..คงเพราะรุ่นเล็ก ๆ ของนิกบอดี้ดีก่าด้วย... แคนนอนเลยแก้จุดเสียตรงนี้ คราวนี้คงไม่มีใครว่าหนอนแล้วว่าบอดี้รุ่นต้น ๆ ไม่ดี (สิ่งที่ที่ผมต้องการแต่คงอีกนานกว่าจะอัพกล้องใหม่...) มองในด้านดี แคนนอนงัด Live View (มีมาทำไมฟะ) เปลี่ยน MEM เป็น SD เหอๆ ผมว่า CF แบบเดิมก็ดีอยู่แล้ว โดยรวมตัวนี้ผมให้ 80/100 ค๊าบบ

อัพเกรด 12 ล้าน ดิจิ 3 ที่แน่ ๆ 400D ราคาลงมาหมื่นต้น ๆ แน่นอนครับ....ขึนซื้อใหม่มีหวังไม่มีเงินเก็บแน่ ๆ รักกล้องขอตัวเองดีก่า...ตอนนี้น้อง 400D ม่านชัตเตอร์ผมเริ่มไปล่ะ เสียงแปลก ๆ ว่าจะถอย 40D แต่ดู ๆ ไปแล้ว ใช้ 30-20D ก็พอแล้ว เอาเงินที่เหลือไปซื้อเลนน์ดี ๆ ได้อีก 1 ตัว ผมว่าตามกระแส...มีหวังหมดตัว หากล้องที่เหมาะกับตัวเราดีกว่า...ผมมองแบบนั้นนะ พอถึงเวลาก็ต้องเปลี่ยนมันไปตามอายุการใช้งานของมันแหละค๊าบบ ตอนนี้ผมกลับมาเล่นกล้องฟีม เพราะจะศึกษาเรื่องภาพข่าวดำเพิ่มเติม.... เพื่อความแม่นในการวัดแสง เพราะถ้าเรารู้โทนของแสงทำให้เราเข้าใจเรื่องแสงได้ง่ายขึ้น อีกอย่างเรื่องแสง เป็นสิ่งระเอียด สองกันเป็นชาติก็เรียนกันไม่จบไม่สิ้น.... ^^"
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 27 Jan 2008 at 01:59:49.

OverclockZone Member L-D's Avatar

canon ยอมรับเลยว่าการตลาดดีจริงๆ เกทับค่ายอื่นตลอด เผลอๆค่ายอื่นต้องม้วนกล้องตัวเอง เก็บไปพัฒนาใหม่เพื่อเอามาขายแข่งอีกซ่ะด้วยซ้ำ

เชียร์ให้ย้ายมาเป็นหมี a700 ครับ จะได้เข้ามาสู่ครอบครัวหมีอันอบอุ่น อิอิ
    เสียดาย เมื่อก่อนเลนส์หมีหลายตัว ขายทิ้งหมดในราคาถูก ตอนนั้นไม่นึกว่ากระแสดิจิตอลมันจะเร็วแรงขนาดนี้ ตอนนี้แฟลชผมเอง ที่เป็นอดีตท็อปสุดของฟิล์ม พอเปลี่ยนมาใช้กับดิจินี่ ยิงแมนนวลอย่างเดียวเลย สรุปขายก็ไม่ออก แถมต้องซื้อใหม่อีก เซ็ง

OverclockZone Member golf252's Avatar

รอ โปร อัพเกรด 350>450 ดีกว่า...

OverclockZone Member For Fun's Avatar

อยากรู้ราคา 450 เช็คที่ไหนได้บ้างครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

ยังไม่ลงตลาดนิครับ...คาดว่าคงเปิดตัวพอ ๆ กะ 400D ตอนแรก ๆ คือ 35000-30000 บ.

I3K
    Guest

เยี่ยมจริงๆแคนนอน ส่วนตัวใช้แคนนอนอยู่แต่ไม่ชอบอย่างเดียวคือ ชอบกั๊กเทคโนโลยี รุ่นใหม่ออกมาก้แค่อัพเกรดโน่นนี่นิดหน่อยแล้วเปลี่ยนชื่อรุ่นแล้วส่งมาขาย เสมือน 350D>>400D อะไรแบบนี้ แต่คราวนี้450Dคงได้ใจหลายๆคนแน่แท้

OverclockZone Member OJARU's Avatar

ถ้าไม่กลั๊กไว้ มันก็จะขึ้นไปชนกับ 40D สิครับ แค่นี้ก็เกือบๆจะเทียบได้แล้วนะ มันเลยเปิดต่ำกว่า ที่ผ่านๆมา อย่าง 350D หรือ 400D

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เห็นแล้วอยากเควี้ยง400D(ของเพื่อน)ทิ้ง :P

ถ้าซื้อก็ต้องเปลี่ยนกริ๊บใหม่..คิดดูก่อนอ่ะครับ เพราะกำลังมองรุ่นใหญ่กว่าอยู่

OverclockZone Member For Fun's Avatar

เห็นราคาแล้วเหงื่อตกเลยครับงานนี้

OverclockZone Member OJARU's Avatar

อิอิ มันใช้ของเก่าไม่ได้เลยนอกจากเลนส์ เปลี่ยนทั้ง แบต กริ๊บ เมม

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ดูจากงบในกระเป๋า450Dคงไกลเกินเอื้อม สอยได้แค่ตัวนี้เอง

เรื่องกั๊กหรือไม่นี่ เหตุผลนึงคือด้านการตลาดแหละครับ

แต่ที่ผมเห็นว่ากั๊กก็คือเลนส์เนี่ยแหละครับ มีทั้ง L IS USMI II III..... ที่กั๊กก็คือแบบว่าแบ่งเลนส์ซ่ะหลายเกรดเกิน ถ้าจะเอา L ต้องเสียเพิ่มอีกหมื่น ถ้าพ่วง IS อีกตัวก็เพิ่มอีกสองหมื่น เป็นต้น (สาวกแคนนอนอย่างเพิ่งเคืองน่ะครับ)
    ถ้าจะคบกับแคนนอนนี่ เงินถุงเงินถังต้องมีไว้พอสมควรเลยครับ พอดีผมไม่เข้าข่าย เลยต้องไปคบกับตัวอื่นแทน

OverclockZone Member KITJ's Avatar

ชอบ 450d ตรงที่เป็น SD

แต่จากเงินในกระเป๋าหลังตรุษจีนสอย 400d ดีกว่า

OverclockZone Member Zoo's Avatar

ก้มหน้าก้มตาใช้ 400D ต่อไป อารมณ์เดียวกันกับ 350D เก็บเงินซื้อเลนน์ดีๆ

Quote Originally Posted by L-D View Post
    เรื่องกั๊กหรือไม่นี่ เหตุผลนึงคือด้านการตลาดแหละครับ

แต่ที่ผมเห็นว่ากั๊กก็คือเลนส์เนี่ยแหละครับ มีทั้ง L IS USMI II III..... ที่กั๊กก็คือแบบว่าแบ่งเลนส์ซ่ะหลายเกรดเกิน ถ้าจะเอา L ต้องเสียเพิ่มอีกหมื่น ถ้าพ่วง IS อีกตัวก็เพิ่มอีกสองหมื่น เป็นต้น (สาวกแคนนอนอย่างเพิ่งเคืองน่ะครับ)
    ถ้าจะคบกับแคนนอนนี่ เงินถุงเงินถังต้องมีไว้พอสมควรเลยครับ พอดีผมไม่เข้าข่าย เลยต้องไปคบกับตัวอื่นแทน
    ผมเข้าใขครับ ผมก็สาวกหนอน แต่ผมมองว่ามันเป็นตัวเลือกให้กับคนทุนต่ำ ๆ อย่างผม และหลาย ๆคนได้ใช้เลนน์ระยะนั้น ได้ตามสภาพความสามารถของคนนั้นมากกว่าครับ... ส่วนเรื่องราคาผมว่า...เป็นไปตามกระแสอ่ะครับ ผมคิดว่าแบบนั้นเพราะ ช่วงอัลฟ่า 100 ออกมาแรก ๆ ทำผมหลง..ไปได้อยู่พักใหญ่ว่าจะสอยมามาแล้วแต่พอไปจับของเพื่อน ทำให้ผมคิดผิดสุด ๆ เลยหันมาจับหนอนน้อยดีก่า... ราคาเลนน์ พอจับได้ / อุปกรณ์เสริม ok / แฟชราคากลาง ๆ / เซอร์วิสดี ประกันดี ถ้าหลาย ๆ ยี่ห้อเป็นเหมือนกันแบบนี้ ผมก็ตัดสินใจยากครับ ลองคิดดูละกัน ว่า ถ้านิคอน มี บ. แม่ มาลง เหมือน หนอน ผมก็อยากจะจับนิกเหมือนกัน แต่พอมาเห็นราคา และ เซอร์วิสหลังการขายของนิกแล้ว...ผมว่าผมใช้หนอนแล้วสบายใจกว่าครับ เหมือนเราเล่นคอมแหละครับ ผมมองแบบนั้นนะ

OverclockZone Member dinbremen's Avatar

เหอ ๆ มีรุ่นใหม่ ๆ ออกมากันอีกแล้ว รุ่นที่แล้วยังไม่ได้สอยมาครอบครองเลย สงสัยเก็บเงินครบแล้ว ก็คงต้องเก็บรอตัวใหม่ไปเลย 555+

I3K
    Guest

เชียของหนอนครับเรื่องราคา เรื่องอุปกรณ์ ซื้อง่าย ขายคล่อง เลนส์มีหลายระดับให้เลือก อุปกรณ์เสริมมีเยอะเลยทำให้เสียตังเยอะตาม อิอิ บริการหลังการขายดี(แต่เคยเอากล้องไปซ่อมเก็บเนื้องานไม่เคยจะดีเล๊ย เซง)

OverclockZone Member TAXIDO's Avatar

ยังใช้ 350D ไม่คุ้มเงินเลย อิอิ
    ไม่ค่อยว่างไปถ่ายภาพเลย
    แต่ยังไงตอนนี้ก็ขอ พอเพียง ไว้ก่อนละกัน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks