overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: Sound Blaster Audigy 2 ZS (Original) กับ OEM

golum's Avatar
    สำโรง สมุทรปราการ

Default Sound Blaster Audigy 2 ZS (Original) กับ OEM

Sound Blaster Audigy 2 ZS (Original) กับ OEM

ต่างกันตรงไหนมั่งครับ ก็ได้เป็นแนวทางในการเลือกซื้อของดีมีคุณภาพ

OverclockZone Member tongd's Avatar

OEM เสียแล้วซ่อม หรือไม่ผ่าน QC จากโรงงานมั้ง ม่ายรู้เหมือนกันแค่อยากมีส่วนร่วม ต่อท่านต่อไปดีกว่า

OverclockZone Member

fyo อยากรู้เหมือนกัน

OEM คือ ของที่ผลิตให้กับผลิตบริษัทต่างๆครับ เช่น 2zs ผลิตให้กับ DELL ส่วนของเสียแล้วนำกลับมาซ่อมแล้วขายใหม่นี่ REQ มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

OverclockZone Member Gep's Avatar

Quote Originally Posted by tongd View Post
    OEM เสียแล้วซ่อม หรือไม่ผ่าน QC จากโรงงานมั้ง ม่ายรู้เหมือนกันแค่อยากมีส่วนร่วม ต่อท่านต่อไปดีกว่า

OEM คือ ของที่บริษัทอื่นจ้างให้ผลิตให้และไม่ได้ตีตราของครีเอทีพงับ
    ส่วนเรื่องความต่างก็ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าไหนซื้อลิขสิทธิอะไรไปบ้างอันนี้ผมไม่รู้ครับ
    ได้ยินเขาว่ามาว่าไดรเวอร์ของ OEM ก็ต้องใช้ของมันต่างหาก ต้องรอผู้รู้จริงมาตอบครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ตัวการ์ด เหมือนกันทุกประการ อาจจะต่างที่สีแจ๊คบ้าง

แต่ EEPROM อาจจะไม่เหมือนกัน ทำให้ลง driver ตัวเดียวกันไม่ได้

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

OEM ไนกรณีของครีทีฟ คือ บริษัท ที่ ขายคอมแบรนเนมทั้งหลาย เช่น dell ผลิตเองเพื่อนำมาประกอปกับเครื่องของบริษัทที่ผลิตออกขาย
    ไดร้เวอร์จะเป็นของ ome เอง ด้วยเหตุผลทางลิขสิท ไช้แผ่นไดร้เวอร์ครีทีฟไม่ได้ แต่ไช้ไดร์เวอร์อัฟเดทได้

ที่เห็น ome เอามาขายอยู่ช่วงนี้ คือถอดมาจากเครื่องเดล หรือว่าของค้างสต๊อค เรื่อง QC น่าจะพอๆกันล่ะ

ความต่างเคยเห็นมีคนบอกไว้ หาไม่เจอ แต่ ome ไม่น่าจะเลข SB0350 ป่ะนะ หรือเหมือนกัน จำไม่ได้ครับ

ผมไม่รู้นะ....แต่ผมใช้ Dell OEM เสียงมันก็โคตรๆดีละครับ

แต่ปัญหาคือผมยังไม่สามารถทำให้มันถอดรหัส DD/DTS ได้ไม่รู้ว่าเป็นเพราะมันคือ OEM หรือไม่
    กำลังพยายามหาคำตอบอยู่

ปล.ที่การ์ดผมมันก็ SB0350

OverclockZone Member rongpower17's Avatar

Sound Blaster Audigy 2 ZS (Original) กับ OEM ผมก็ยากรู้เหมือนกัน ว่า ตัว zs (Original) กับ OME ที่จริงแล้ว model ทั้ง 2 ตัวนี้ มันเหมือนกันหรอคับ คือของผมที่ใช้อยู่ แน่นอนว่าผมซื้อมาพร้อมกล่องของแถมทั้งแผ่นเกมส์แผ่นไดเวอร์ แผ่น DVD audio มันน่าจะเป็นของ zs (Original)
    ผมดูที่ตัวการ์ด model มันคือ SB 0350 แล้วตัวที่เป็นของ DELL OME ตัวการ์ดมัน ก็เป็น SB0350 มีด้วยหรอคับ แล้วอย่างนี้ ถ้าผมต้องการที่จะแบ่งแยก ว่าตัวไหนเป็นของ DEll ome กับตัว original ดูจาก model ก็ไม่ได้ ใช่ป่าวคับ (ผมดูจากที่คุณ gboo7 เค้ามีปล.ที่การ์ดผมมันก็ SB0350 แต่เป็น dell ome เลยสงสัยมันยังไงกันแน่ ขอความกระจ่างหน่อย คับ งง ไปหมดแล้ว)

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

medel เดียวกัน แต่ EEPROM [bios] ต่างกัน

retail

oem

OverclockZone Member Roat's Avatar

เครดิตท่าน scythe
    รูป รูป

OverclockZone Member Roat's Avatar

Ref ไม่ได้แปลว่าของเสียเสมอไปนะครับ อาจจะของมตำหนิ ของไม่ครบ

OverclockZone Member rongpower17's Avatar

ขอบคุณคับที่ให้ความกระจ่าง ท่านเรือรบ ตอบข้างบนแล่ะ แต่ไม่ได้สังเกตุ ทีนี้ เอารูปมาให้ดู เต็มๆ เลย เหอะๆๆ หลายท่านคงจะ หายสงสัยเหมือนกับผม หรือว่าผม โง่ อยู่คนเดียว หว่า เอิ๊กๆ เดี่ยวต้องไปตรวจสอบตัวการ์ดตัวเอง ดูดีๆ ก่อน ว่า มันเป็นไงกันแน่ เผื่อ อยากจะโพสขาย จะได้ บอกรุ่น ได้ถูก

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

มาเก็บข้อมูลคับ^^"

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

เเล้วตัว 2ZS เเจ็คสี นี OEM ของอะไร ขอข้อมูลหน่อยครับ
    Last edited by Nutte; 14 Jun 2010 at 19:18:02.

ถ้าเอาตัว OEM ไปแฟลช EEPROM เป็นตัว Ori
    ก็ไม่มีปัญหาสิครับ(แบบมือถือ)

แล้วมันทำได้ไหมครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ตามท่าน พี่ๆๆในนี้แนะนำคับผม ^^

ปล.เพิ่งปล่อยกาดจอมา มีใครสนใจปล่อย พลังสี HD3850 มั้ยท่าน*0*
    คนกานเองขอถูกๆๆน่ะเดี่ยววันที่ 14นี้ไม่มีตัง^^

golum's Avatar
    สำโรง สมุทรปราการ

ไม่สังเกตไม่รู้เลยนะเนี้ย

แล้วรูปไหนคือ ตัวของ ออริจินอล

bigtees's Avatar

ตัวนี้เป็น Original อยู่กับผมวันสุดท้าย
    ต้องส่งไปชลบุรีพรุ่งนี้แล้ว
    Last edited by bigtees; 1 Oct 2009 at 14:50:45.

Banned

^^
    ^^

Original แท้ๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks