overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ช่วยแนะนำลำโพงที่เสียงไม่ดังมาก

OverclockZone Member raiden909's Avatar

Default ช่วยแนะนำลำโพงที่เสียงไม่ดังมาก

พอดีมีปัญหาในเรื่องของเสียงนะครับ..เปิดดังมากไม่ได้

ผนังห้องบางมาก

ฟังเพลง/ดูหนัง อย่างละครึ่ง

(ถ้าจะดูหนังแบบกระหึ่มๆ ผมจะใช้หูฟังแทน นะครับ)

(แต่ก็นั่นละครับ ใช้นานๆๆหูก็ล้า..)

แบบว่า เข้าใจข้างๆๆห้องนะครับ ใจเค้าใจเรา
    ....
    ..
    .
    2.0 หรือ 2.1 ที่เบสไม่ต้องกระแทกมากก็ได้
    (ทั้งๆๆที่ผม บริโภค เสียงเบสเป็นอาหาร)

เสียงครบๆๆ ในรัศมี 1 เมตร..แบบเปิดไม่ดังมาก

ใจ ก็อยากเอา x3 /2.1 & x2 มาใช้นะครับ แต่กลัวเปิดเบาๆๆแล้วเสียงออกแบบกั๊กๆ

งบ 2500 + ได้อีก500..

อ่อ ซาวเป็นตัว 0100 ครับ

ขอบคุณทุกๆๆท่านมากๆๆเลย ครับ

OverclockZone Member raiden909's Avatar

fyo ครับ

OverclockZone Member vtinism's Avatar

ถ้าต้องการแบบเสียงฟังได้ไม่ทะลุผนัง ขอแนะนำลำโพงยี่ห้อCreativeครับ เปิดเบาๆเสียงนุ่มพอใช้ได้
    ถ้าชอบฟังเพลงและดูภาพยนตร์ด้วย แนะนำเป็น5.1ครับ จัดวางลำโพงรอบๆที่นั่ง อย่าเอาSubไปติดผนังก็พอครับ
    ผมเคยทดสอบด้วยการเปิดเพลงในระดับที่ดังปกติ แล้วไปยืนนอกห้องดู ตอนนั้นใช้T6060 เสียงไม่ทะลุครับ
    บางยี่ห้อยังไม่เคยลองครับ ยังไงก็รอคำแนะนำจากท่านอื่นอีกทีนะ

ขอบคุณครับ..
    รอฟังความเห็น ท่่านต่อไป

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ว่าจะบอก HD50 แต่เกินงบซะนิ

OverclockZone Member nemesises's Avatar
    อ.ไพศาลี จ.นครสวรรค์

BA635
    T20 มือ 2 น่าจะได้ งบนี้ ของใหม่ 4 พันกว่า

ตัวนี้ไม่แน่ใจราคา คุ้นๆว่าประมาณ 2พันกว่าๆ ไม่เคยฟังเหมือนกันแต่สวยดีจัง

http://www.overclockzone.com/pod/Yea...321/index.html
    Last edited by nemesises; 27 Jan 2008 at 15:31:51.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ถ้าชอบแนวเสียงของ microlab อยู่ละก็ x2 2.1 ครับ เปิดเบาๆก็ดังดีครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ถ้าชอบแนวเสียงของ microlab เอาx3เลยท่านแล้วหัน ซับไปด้านที่ดีๆๆหน่อยก็พอแล้วท่าน

ปล.แต่อย่าเอาซับไป ยิงใส่ฝาห้องข้างๆๆ เป็นพอ^^

ขอบคุณ ครับ..
    ตอนนี้ชักหวั่นๆๆ...

ดัน รอต่อไป

OverclockZone Member spellreal's Avatar

ba635 ครับผม ราคาไม่แพงเสียงใส เปิดเบา ๆ ก็เคลิ้มครับเบสก็ออกนุ่มนวลไม่ดังเกินไป ใช้ได้เลย

จะมีอีกตัวที่เคยฟังคือ Micro lab รุ่นที่ตัว Sat บิดได้อ่ะครับเสียงไม่กั๊ก
    Last edited by spellreal; 27 Jan 2008 at 21:29:45.

Quote Originally Posted by spellreal View Post
    ba635 ครับผม ราคาไม่แพงเสียงใส เปิดเบา ๆ ก็เคลิ้มครับเบสก็ออกนุ่มนวลไม่ดังเกินไป ใช้ได้เลย

จะมีอีกตัวที่เคยฟังคือ Micro lab รุ่นที่ตัว Sat บิดได้อ่ะครับเสียงไม่กั๊ก
    x3 หรือ x2 ครับ ท่าน
    ที่เปิดเบาๆๆแล้วเสียงไม่กั๊ก

Quote Originally Posted by nemesises View Post
    BA635
    T20 มือ 2 น่าจะได้ งบนี้ ของใหม่ 4 พันกว่า

ตัวนี้ไม่แน่ใจราคา คุ้นๆว่าประมาณ 2พันกว่าๆ ไม่เคยฟังเหมือนกันแต่สวยดีจัง

http://www.overclockzone.com/pod/Yea...321/index.html
    มีใครเคยฟังแล้วบ้าง ครับ เสียงเป็นงัย...สนใจแหะ
    http://www.dcomputer.com/proinfo/pro...s=16-PHI-MS321

OverclockZone Member oddy's Avatar

ลำโพงตัวใหญ่ ถ้าไม่อยากให้เสียงกั๊กก็ เปิด volume ลำโพงเยอะๆหน่อยประมาณ 70% ผ่อนเบสลงกว่าปกติ

แล้วไปผ่อนความดังที่ sound card เอาตามใจชอบครับ ลำโพงบางตัว wave 100% volume ซัก 10 ก็ OK ละ

ถ้าเจอปัญหากลางพุ่ง เบสไม่มีหาง ก็ลด Wave ลงเหลือซัก 70 Volume 30 เป็นต้น ไม่มีสูตรตายตัวครับ ขึ้นกับรุ่นการ์ด และ ลำโพง ช่วยให้ลำโพงใหญ่ๆ ฟังเบาๆได้เพราะขึ้นแน่นอน

สำหรับตัวลำโพง ถ้าจะเอามาเปิดเบาๆโดยเพาะ ควรเลือกลำโพงที่ให้รายละเอียดเยอะ เน้นกลางแหลม จะได้ฟังเสียงคนร้อง เสียงคนในหนังพูดรู้เรื่อง อย่าเน้นรุ่นที่เบสหนักรายละเอียดน้อย ครับ

พวก 2.0 มือ2 ก็น่าสนใจนะครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by raiden909 View Post
    x3 หรือ x2 ครับ ท่าน
    ที่เปิดเบาๆๆแล้วเสียงไม่กั๊ก
    X2 ก่ะ X3 คล้ายๆๆกันทุกอย่างแต่ต่างที่ซับ อย่างเดียวคับผม ส่วนราคาก็ไม่ต่างเท่าไหร่
    เป็นผม ผมเอาX3 ส่วนเรื่องเทคนิคน่ะ เหมือนที่ท่านoddy พูดน่ะท่าน มันมีวิธีปรับแต่งได้หลายแบบคับผม

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

x2 กับ x3 ต่างกันทั้งวงจร และ ขนาดของไดรเวอร์ เลยนะครับ IC คนละเบอร์กัน สูตรตู้ซับก็คนละสูตรกัน
    ..................................................................

x3 เปิดดังๆถึงจะฟังดี แต่ x2 เปิดเบาๆ ฟังดีกว่า x3 ครับ

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar
    อุดมสุข-บางนา ได้หมด

ใช้ซาวน์การ์ดตัวเดียวกับผมเลยครับ เพิ่งได้มาเหมือนกัน

OverclockZone Member oddy's Avatar

x2 เสียง Sat เด่นกว่า Sub

x3 เสียง Sub เด่นกว่า Sat

Sat ของทั้ง 2 เป็นแบบเดียวกัน ให้เสียงกลางที่หวานจ๋อย ปลายแหลม ok แต่จะเด่นในช่วงประมาณ 8-10KHz ความพริ้วไหวจึงน้อย (ตาม spec มันตอบสนองได้สูงกว่านั้น ประมาณ 16KHz +Up แต่เวลาแสดงผลจริงๆ เสียงช่วงสูงมากๆมันค่อยและไม่เคลียร์ไงครับ)
    เป็น sat ที่ให้เสียงที่ลึก อารมณ์ประมาณว่า ถ้าไปนั่งฟังคอนเสริ์ต ดูหนังในโรง ตัวเราจะนั่งอยู่กลางๆhallครับ
    ซึ่งมัน match กับ Sub ที่ให้เสียงลึกๆ ไกลๆพอดี

สำหรับคนที่ชอบ sound แบบชัดๆ คมๆ ไร้revreb แบบเหมือนกับนั่งหน้าเวที นักร้องมาร้องต่อหน้าเลย
    ลำโพงตัวนี้ไม่เหมาะแน่ๆ
    Last edited by oddy; 28 Jan 2008 at 14:01:06.

อืม ชักเครียดละ...
    ตอนนี้มี สามทางเลือกครับ x3 2.1 * x2 แล้วก้พี่ยาวฟิลิป

Quote Originally Posted by camera View Post
    x2 กับ x3 ต่างกันทั้งวงจร และ ขนาดของไดรเวอร์ เลยนะครับ IC คนละเบอร์กัน สูตรตู้ซับก็คนละสูตรกัน
    ..................................................................

x3 เปิดดังๆถึงจะฟังดี แต่ x2 เปิดเบาๆ ฟังดีกว่า x3 ครับ
    Quote Originally Posted by YOYO-AMD View Post
    ใช้ซาวน์การ์ดตัวเดียวกับผมเลยครับ เพิ่งได้มาเหมือนกัน
    Quote Originally Posted by oddy View Post
    x2 เสียง Sat เด่นกว่า Sub

x3 เสียง Sub เด่นกว่า Sat

Sat ของทั้ง 2 เป็นแบบเดียวกัน ให้เสียงกลางที่หวานจ๋อย ปลายแหลมที่ฟังแล้วเด่นในช่วงประมาณ 8-10KHz ความพริ้วไหวจึงน้อย (ตาม spec มันตอบสนองได้สูงกว่านั้น ประมาณ 16KHz +Up แต่เวลาแสดงผลจริงๆ เสียงช่วงสูงมากๆมันค่อยและไม่เคลียร์ไงครับ)
    เป็น sat ที่ให้เสียงที่ลึก อารมณ์ประมาณว่า ถ้าไปนั่งฟังคอนเสริ์ต ดูหนังในโรง ตัวเราจะนั่งอยู่กลางๆhallครับ
    ซึ่งมัน match กับ Sub ที่ให้เสียงลึกๆ ไกลๆพอดี

สำหรับคนที่ชอบ sound แบบชัดๆ คมๆ ไร้revreb แบบเหมือนกับนั่งหน้าเวที นักร้องมาร้องต่อหน้าเลย
    ลำโพงตัวนี้ไม่เหมาะแน่ๆ
    sound แบบชัดๆ คมๆ ไร้revreb แบบเหมือนกับนั่งหน้าเวที

ก็อยากได้แบบนี้นะครับ เอาเสียงแค่ประมาณหน้าโต๊คอม(โต๊ญี่ปุ่น)

มีลำโพงตัวไหนแนะนำไหมครับที่ได้บุคลิกเสียงแบบนี้

ป.ล.คุณYOYO-AMD ซาวตัวนี้เสียงแหล่มดี คุณว่าไหม

OverclockZone Member YOYO-AMD's Avatar
    อุดมสุข-บางนา ได้หมด

Talking

Quote Originally Posted by raiden909 View Post
    sound แบบชัดๆ คมๆ ไร้revreb แบบเหมือนกับนั่งหน้าเวที

ก็อยากได้แบบนี้นะครับ เอาเสียงแค่ประมาณหน้าโต๊คอม(โต๊ญี่ปุ่น)

มีลำโพงตัวไหนแนะนำไหมครับที่ได้บุคลิกเสียงแบบนี้

ป.ล.คุณYOYO-AMD ซาวตัวนี้เสียงแหล่มดี คุณว่าไหม
    ใช่เลยครับ ผมว่าเด่นเรื่องเสียงแหลมนะ ผมฟังดูแล้วมันดีกว่าเก่าตอนใช้ออนบอร์ดมากทีเดียวครับ

แต่ต้องเปิดดังๆ นะครับ ถึงจะเห็นผม ของผมเปิดแทบมิดด้าม ลำโพงเสียงเกือบแตกๆ นะ ต้องหาสาเหตุให้ได้เป็นเพราะอะไร

ปล.ผมใช้ลำโพงคอมยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ แต่มันดังแล้วเสียงดีดี เลยไม่เปลี่ยน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks