overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: HD 3870 and AMD 3000+

OverclockZone Member

Default HD 3870 and AMD 3000+

คือตอนนี้ใช้การ์ดจอ HD3870 บอร์ด M2N-E ram 1g อยู่

แล้วรู้สึกว่าเร่น crysis ยังมีกระตุกอยู่(เฉยเรย)

โดยรวมในหน้าของวินโด้ก็ยังมีช้าๆอยู่บ้างเวลาเปิดโปรแกรมต่างๆ

ก็เรยคิดว่าส่วนนึงคงจะมีผลเกี่ยวกับ CPU แน่นอน

ตอนนี้ใช้ Athlon 3000+ (1.8)เอง

เรยอยากจะเปลี่ยนเป็นตัว x2 5200+

คิดว่าตัวนี้จะลากการ์ดจอรอดมั้ย แร้วจะทำให้ภาพรวมของการใช้งานโปรแกรมต่างๆดีขึ้นมั้ยครับ

ps.ขอบคุณเซียนทุกท่านที่เข้ามาตอบให้นะครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

คือเปลี่ยนเป็น 2 หัวต่างกันแน่นอนแบบเห็นๆเลยคับท่าน

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

คุ้มครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

โปรแกรมต่าง ๆ ที่ว่านี่อะไรมั่งครับ แล้วก็ในความเห็นผมนะ (ไม่มีหลักฐานยืนยันทางวิชาการใด ๆ ) ผมว่าสำหรับโปรแกรมทั่ว ๆ ไปเลยผมคิดว่า CPU ความเร็วใก้ลเคียง 3GHz เนี่ยเพียงพอแล้วครับ ที่จะให้ประโยชน์ต่อประสิทธิภาพในการทำงานจริง ๆ น่าจะเป็นแรม ควรจะมีอย่างต่ำ ๆ เลยคือ 1GB แต่ถ้าเกิดเป็นโปรแกรมที่ใช้งานพวก Multimedia ตัดต่อ VDO เขียนเวบ ทำ 3D etc. (รู้จักแค่นี้ครับงานผม) เรื่อง CPU มีเยอะ ๆ ก็ดีครับ แต่เท่าที่มีอยู่เท่านี้ถ้าความอดทนสูงพอ หรือไม่ได้ทำเป็นงานเป็นการมันพอแล้วล่ะครับ ที่สำคัญก็ยังเป็นแรมอีกอยู่ดี แต่อันนี้มี 2GB จะดีกว่า แต่ถ้าสำหรับเกมล่ะก็ A64 3000+ คงเอาไม่อยู่แล้วล่ะครับตอนนี้ คงจำเป็นต้องเรียกหา X2 มาใช้แล้วล่ะ และถ้าจะหามาเพื่อรีดประสิทธิภาพของ 3870 ล่ะก็ในความเห็นผมซักแค่ 4400+ ก็พอไปวัดแล้วล่ะครับ แต่ตอนนี้ AMD ลดราคามาพอสมควรแล้ว โดยเฉพาะ 5000+ BE ราคาน่าเล่นมาก ไม่ถึง 4,000 จะข้ามไปเล่นที่มันสูงกว่านี้ก็ได้ รับประกันความแรงแบบไม่ต้องมานั่งลุ้นว่าจะ OC ไปได้ไกลเท่าไหร่ (นอกเรื่องเยอะไปนิดเนาะ)

เพิ่มแรมด้วยก็จะดีมากๆครับผม
    เกมนี้มันกินแรมเยอะอ่ะ โดยเฉพาะตอนเจอศัตรูเยอะๆ

ผู้มาเยือน 999
    Guest

ถ้าตอบแบบมองเป็น ฮาร์ดแวร์ อย่างเดียว
    ผมก็ตอบได้เหมือนกันครับว่า ดีกว่าอยู่แล้วครับ

แต่ไม่มองเป็นซอฟ์แวร์หน่อยเลยเหรอ กรณีที่ว่า

// แล้วรู้สึกว่าเร่น crysis ยังมีกระตุกอยู่(เฉยเรย)

โดยรวมในหน้าของวินโด้ก็ยังมีช้าๆอยู่บ้างเวลาเปิดโปรแกรมต่างๆ

ก็เรยคิดว่าส่วนนึงคงจะมีผลเกี่ยวกับ CPU แน่นอน //

มันไม่จำเป็นต้องไปโทษ CPU อย่างเดียวหรอกนะครับ
    คำว่า "เฉยเลย" ก็แสดงว่ามันเพิ่งเป็น
    และที่บอกว่าให้มองเ็ป็น "ซอฟ์แวร์" เพราะ

คอมคุณจะดีจะแรงแค่ไหนก็ตาม ถ้าโดนไวรัสประเภททำให้ CPU โดยใช้งาน 100% แทรกแซงตลอดเวลา
    มันก็ต้องกระตุกบ้างแหละครับ และทำให้การทำงานโดยรวมรู้สึกชักช้าไปอย่างรู้สึกได้เลย
    คุณต้องทบทวนตัวเองด้วยว่า ทำตัวเสี่ยง ด้วยหรือเปล่า (แค่เอาคอมต่อเน็ต ได้ก็เสี่ยงมากแล้วนะ เหอๆๆ) อย่าไปฝากความหวังกับโปรแกรม anti virus มาก
    ไวรัส สมัยนี้เค้าก็ โอเวอร์คล๊อก ตัวเองให้แรงขึ้นได้ครับ (เปรียบเทียบนะ เหอๆๆๆ)

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ลงX2 ดีกว่าครับ ตัวเดิมเป็นหัวเดียวเอง

OverclockZone Member heatie's Avatar

เพิ่มแรมน่าจะเห็นผลกว่านะครับ ครายซิสมันใช้แค่หัวเดียว ถ้าปิดพวกโปรแกรมแบคกราวด์ก็น่าจะโอ

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

เปลี่ยนเป็น x2 ได้ก็เปลี่ยนแหอะครับ 3000+ ลากไม่ไหวแน่นอน เคยใช้ 3200+@2.6Gกับ7900gt690/1700 เล่น colin dirt กระตุกโคตรๆ แต่พอเปลี่ยนเป็น X2 3800+@ 3G เหมือนเล่นคนละเกมทั้งที่การ์ดจอเดียวกันลื่นหัวแตก
    สรุปคือ ขนาด7900gt ยังลากไม่ไหว 3870 ก็ไม่ต้องคิดใช้หรอกครับถ้ายังใช้ 3000+ อยู่มันไม่มีแรงพอจะลากการ์ดใหม่ๆครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

X2 5200+

OverclockZone Member MaluY's Avatar

หม่ำ เดียว หัวเหลียม หัวแหลม < ---- เห็นไหมเด๋วนี้เค้า 2 หัวกันหมดแย้ว
    จัดไปเลยครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    X2 5200+
    เชียร์จังนะพ่อคนนี้ คริกๆ

OverclockZone Member คิม's Avatar

เปลื่ยน CPU ใหม่ก็ดี เพราะ จะได้ดัน VGA ให้แรงขึ้นอีก

OverclockZone Member TUmee's Avatar

เปลี่ยนcpu เป็น x2 และเพิ่มแรมเป็น 2G

OverclockZone Member heatie's Avatar

เห็นผลทั้งอัพแรมและเปลี่ยนซีพียู แต่ดูราคาของแล้ว เป็นผมขอแรมก่อน
    แล้วรอดูราคา Phenom Tri-core!

เพิ่มแรมก่อนครับ แล้วค่อยเปลี่ยนซีพียุ ตอนนี้แรม 1/800 แถวละ 7-800 เอง

Bookmarks

Bookmarks