overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ระหว่างปริ้นงานแล้วเครื่องกระตุก?

OverclockZone Member

Question ระหว่างปริ้นงานแล้วเครื่องกระตุก?

ผมเคยสังเกตมาหลายๆครั้งๆ เพื่อนๆผมเค้าก็เป็นกัน

เวลาเราสั่งปริ้นงาน ผ่าน Printer ไม่ว่าจะเป็น USB หรือ Parallel
    ระหว่างที่เครื่้องปริ้นกำลังทำงาน ผมมักจะใช้คอมต่อไปด้วย
    ผลคือมันหน่วงๆกระตุกๆ ชอบกลคับ

ยิ่งถ้าใช้LANแล้ว มีการสั่งปริ้นมาเยอะๆ เครื่องที่ต่อกับPrinterอยู่
    มันจะกระตุกจนแทบค้างทีเดียว

สาเหตุมากจากอะไรหรอคับ แล้วมีวิธีแก้ไขไหม
    ขอบคุณฮะ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แรมคงไม่พอคับ

raptor_FX
    Guest

Question

คอมพิวเตอร์แต่ละเครื่องมี Spec เป็นอย่างไรบ้างครับ
    เครื่องพิมพ์ Laser หรือ InkJet
    งานที่พิมพ์มีขนาดไฟล์ใหญ่หรือเปล่า
    ระบบ Lan ต่อกันอย่างไร
    มีเครื่องอยู่ในวงแลนกี่ตัว
    ตอนพิมพ์ผ่านระบบ Lan ตัว Server ทำหน้าที่หลักอะไรอยู่ครับ

ปกติการสั่งพิมพ์งานออกทาง printer
    มีให้เลือกอยู่ประมาณ 2 แบบ
    1. ใช้ CPU เต็มที่ จนกว่าจะพิมพ์งานเสร็จหมดทุกอย่าง
    ถ้าเลือกลักษณะนี้ คุณจะใช้โปรแกรม หรือ ทำอะไรอย่างอื่นไม่ได้เลย จนกว่างานพิมพ์จะเสร็จ
    2. ให้การพิมพ์ พิมพ์อยู่เบื้องหลัง โดยเมื่อ CPU ว่างงานเมื่อไร ก็แบ่งเวลามาควบคุมการพิมพ์บ้าง
    เมื่อเลือกแบบนี้ คุณสามารถใช้โปรแกรมตัวอื่นทำงานพร้อมไปกับการพิมพ์งานออกทาง printer
    แต่โดยรวมๆ ส่วนต่างๆของคอมพิวเตอร์ไม่ได้ทำงานขนาน แยกออกจากกันอิสระโดยสิ้นเชิง
    อุปกรณ์แต่ส่วน แต่ละชิ้น มีการเรียกใช้ CPU เป็นระยะๆ

ดูรูปจากคุณ O-Man ที่กระทู้นี้ครับ ==> http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=10971

ส่วน สาเหตุมาจากอะไร และ มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง
    รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะครับ

raptor_FX
    Guest

http://www.webthaidd.com/computer/we...e_708_366.html
    - เหตุไฉนเครื่องพิมพ์จึงพิมพ์งานอืดเป็นเต่า

ตามปกติการพิมพ์เอกสารในวินโดวส์ จะอาศัยปรแกรม Print Spooler เป็นตัวนำข้อมูลจากแอพพลิเคชั่นที่เราสั่งพิมพ์ไปเขียนเป็นไฟล์ชั่วคราว ไว้ในไดเร็คทอรี่ C:/windows/Temp เพื่อให้วินโดวส์มามารถพิมพ์เอกสารได้ในโหมดแบ็คกราวน์ (ช่วยให้สามารถทำงานอย่างอื่นได้ในขณะพิมพ์) ถึงแม้ว่า Print Spooler จะช่วยให้สามารถทำงานได้ในขณะพิมพ์งานอยู่ แต่มันก็ส่งผลให้เครื่องพิมพ์ทำงานช้าเช่นกัน ถ้าหากว่ามีเนื้อที่หรือหน่วยความจำภายในเครื่องน้อย เพื่อให้ประสิทธิภาพการพิมพ์สูงขึ้นกว่า ที่เป็นอยู่ก็ให้ทำตามขั้นตอนดังนี้

1. เข้าไปในส่วนของ Printer โดยการคลิกที่ Start > Settings > Printers
    2. จากนั้น คลิกขวาที่ไอคอนเครื่องพิมพ์ เลือกคำสั่ง Properties เพื่อทำการปรับแต่งค่าของเครื่องพิมพ์
    3. คลิกที่แท็บ Details
    4. คลิกปุ่ม Spool Setting บริเวณ ส่วนล่างสุดของไดอะล๊อคบ๊อกซ์
    5. คลิกเครื่องหมายถูกหน้าตัวเลือก Print directly to the printer เพื่อรอจนกว่าเครื่องพิมพ์จะพร้อมก่อนจึงจะส่งงานจากโปรแกรมไปยังเครื่องพิมพ์ โดยตรง ซึ่งจะส่งผลให้ทำการพิมพ์ได้เร็วขึ้น ในกรณีที่คุณมีเนื้อที่หรือหน่วยความจำภายในเครื่องน้อย
    6. คลิกปุ่ม OK 2 ครั้งทีนี้เครื่องพิมพ์ของคุณก็จะพิมพ์งานเร็วขึ้นทันที

OverclockZone Member

ขอบคุณมากๆคับ

ขออภัยที่ไม่ได้ให้ข้อมูลไว้ก่อน ผมถามรวมๆหนะคับ
    ผมขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมดังนั้น

เครื่องเนี่ย มันก็ไม่ได้ช้าเป็นเ่ต่านะคับ
    ของผมเองเนี่ย
    P4 2.4Ghz
    Ram 1 GB DDR คับเก่าแล้ว
    ต่อ C90 ผ่าน USB มันก็ยังมีอาการเห็นให้บ้าง
    แต่ไม่มากนัก

ส่วนตัวLANนั้น ผมไม่ไดุ้ถามละเอียดจากเพื่้อนมา
    แต่Ramมีผล ผมก็พอแก้ไขได้แล้วคับ
    แล้วก็จะลองSetตามที่บอกดู ขอบคุณอีกทีคับ

เป็นความรู้จริงๆ ขอคารวะ 1 จอก ^^

Bookmarks

Bookmarks