Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อ ATi VS nVidia

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ส่วนตัวผมคิดว่า nVidia ค่อนข้างจะได้มือดีในอดีตเข้าไปร่วมสังฆกรรมเยอะ ความโดดเด่นของสินค้าเรือธงในแต่ละรุ่นทำออกมามีจุดขายที่ชัดเจนกว่า ATi

ในสมัยก่อนเหมือนหนังจีนเลยล่ะครับ มีทั้งค่าย 3dfx S3 Matrox ATi 3DLabs NEC PowerVR
    เป็นก๊กเป็นเหล่า ในยุคนั้นที่ผมทำงานอยู่ ATi กับ Matrox นี่แทบจะเป็นทางเลือกท้ายๆ ของการเล่นเกมส์เลยก็ว่าได้ แถม Matrox เองก็ยังทำได้ดีกว่า ATi ในยุค AGP2X/4X อยู่ไม่น้อย

แต่ต่อมาการดูดกลืนทีมงานหัวกะทิก็เริ่มขึ้นจากฝั่ง ATI
    ATI ดูดทีมงาน 3DLabs และ Matrox มาเสริมทัพก่อนเป็นอันดับแรกในยุค Rage 128
    ขณะที่ Matrox และ 3DLabs เองก็ถอนสมอออกจากวงการเกมส์ 3D อย่างสิ้นเชิงในเวลาต่อมา

รายต่อมาเป็น S3 เจ้าแห่งตลาดกราฟิกชิพระดับกลาง รายนี้ดูด NEC PowerVR เข้ามาเป็นของ
    ตัวเอง พร้อมทั้งไอเดียที่เป็นอมตะก้องโลก S3TC ที่ทุกวันนี้กราฟิกชิพทุกตัวจะต้องมีคุณสมบัติ
    นี้เป็นพื้นฐาน

ส่วนทาง nVidia ก็มองการไกลด้วยการดูด 3dfx เจ้าแห่งเกมส์เข้ามาเป็นพวก แถมท้ายด้วยการ
    Take Over S3 ก่อนจะดูดเอาเฉพาะทีมงานหัวกะทิ แล้วคายทิ้งให้ VIA Technology ไปหลัง
    จากได้ทีมงานที่ต้องการแล้ว

ถ้าดูจากปูมหลังทางประวัติศาสตร์ ATi คงยากที่จะโดดเด่นเหนือ nVidia ได้ทั้งในปัจจุบันและอนาคตในเรื่องนวตกรรมทางเทคโนโลยีต่างๆ แต่ ATi เมื่อรวมกับ AMD เข้าไปแล้ว อาจจะมีอะไรดีๆ มางัดกับ nVidia หรือเปล่านี่คงต้องดูกันยาวๆ แต่ผมคิดว่า หาก Intel ไม่ฮุบ nVidia ไปซะก่อน เราจะได้เจอ 3 ก๊ก ของจริงล่ะครับ Intel AMDATI และ nVidia

Comment

คห. บนนี่สุดยอดมาก

Comment

ATI-AMD รวมกันแล้วคงเกิดเรื่องอย่างนี้ขึ้นแน่นอน

1) สินค้า ATI จะออกตรงตาม Roadmap เป๊ะ ไม่เบี้ยวเหมือนเมื่อก่อน
        2) ราคาจะถูกลง อย่างเมืองนอก X1950Pro ราคาเมืองนอก แปดพันกว่าบาท ไมเมืองไทยแพงจัง

Comment

เสริมครับ เอาชัดๆ
          การ์ดจอ AMD ผลิตออกมาเพื่อ CPU ของอินเทล แง่บ

Comment

รักพี่เสียดายน้องคับ

Comment

ผมชอบNVIDIAครับ
              เพราะ ตั้งแต่ผมได้รู้จักศึกษาเรื่องนี้จนพอมีความรู้แบบงูๆปลาๆ
              ผมยอมรับNVIDIAทำการตลาดได้ดีกว่าATIมากๆ ผลิตพันนั้นไม่เคยเป็นรองเลย เหนือกว่าทุกก้าว
              ถ้าของราคาพอกันคุณภาพพอๆผมขอNVIDIAไม่เอาATIเด็ดขาดครับ
              เสือดายก้แต่AMDไม่น่าจับมือATIเลย ผมชอบAMDแต่เมื่อหันมาจับมือATIผมเหนื่อยใจแทนเลยครับไม่น่าเลือกค่ายที่ทำอะไรก้แพ้เขามาเป็นพวกอย่างนี้เลยเง้อ

Comment

ATI เหนือกว่าทุกประการ ยกเว้นราคา

Comment

ATI คือคำตอบสุดท้าย

Comment

ชอบสีแดง แต่ใช้สีเขียวงับ

Comment

สีเขียว แรง เจ๋ง สุดยอด ทันสมัยสุดสุด (HDMIที่ให้มา ยังไม่ตังไปซื้อจอเลย )

สีแดง คุณภาพ คุ้มค่า เงินทุกบาททุกสตางค์ (ไม่ต้องเผื่ออนาคตหรอ เดี๋ยวก็ตกรุ่นแล้ว)

จะถูกจะแพง ขอแดงไว้ก่อน

Comment

ประทับใจกับ SLi มากกว่าครับ ของอย่างงี้มันแล้วแต่คนแล้วแต่ความชอบครับ

Comment

รักสีแดงอีก 1 เสียงครับ เวลาเล่นเกมส์ ภาพ ATI สีจัดจ้านดีนะครับ(ความเห็นส่วนตัวครับ) *0*

Comment

มันคล้ายๆกระทู้ตั้งมาดักคนนะครับ คนรักเกมส์หรือการเล่นเกมส์จากการ์ดจอของตัวเอง อย่างสมมติว่าผมซื้อ ATI มา หรือ Nvidia ด้วยความบังเอิญหรืออะไรก็ตาม ต้องสนับสนุนการ์ดที่ตัวเองใช้ใช่มั๊ยครับ อย่างผมใช้ Nvidia แต่เชียร์ ATi คนประเภทนี้จะน้อย เอาเป็นว่ารักใครชอบใครก็เล่นค่ายนั้นไปครับ สำหรับผมอะไรก็ได้ ขอให้เล่นเกมส์มันๆๆ ให้ลื่นๆก็พอครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ อยู่กับคอมมานาน ก็เจอแต่ Nvidia หลังๆมี ATI เข้ามาผมก็ชอบมันเป็นคู่แข่งตัวสำคัญที่ดี แต่ทุกวันนี้ ผมกำเงินไปซื้อของ กลับได้แต่ Nvidia เพราะหา ATI ไม่ค่อยได้ เหมือนทางร้านเค้าก็สั่งมาแต่ของตลาดต้องการอ่ะครับ ใช้ๆไปก็เล่นเกมส์เนียนๆทั้งนั้นแหล่ะครับ

Comment

สีแรงๆ แดงๆเข้าไว้ครับ.. ไม่รู้ซิชอบสีแดงๆ.. การ์ด GeCube ค่ายนี้ของเขาสวยมากๆ แล้วเขาทำแต่ ATi...

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                                ส่วนตัวผมคิดว่า nVidia ค่อนข้างจะได้มือดีในอดีตเข้าไปร่วมสังฆกรรมเยอะ ความโดดเด่นของสินค้าเรือธงในแต่ละรุ่นทำออกมามีจุดขายที่ชัดเจนกว่า ATi

ในสมัยก่อนเหมือนหนังจีนเลยล่ะครับ มีทั้งค่าย 3dfx S3 Matrox ATi 3DLabs NEC PowerVR
                                เป็นก๊กเป็นเหล่า ในยุคนั้นที่ผมทำงานอยู่ ATi กับ Matrox นี่แทบจะเป็นทางเลือกท้ายๆ ของการเล่นเกมส์เลยก็ว่าได้ แถม Matrox เองก็ยังทำได้ดีกว่า ATi ในยุค AGP2X/4X อยู่ไม่น้อย

แต่ต่อมาการดูดกลืนทีมงานหัวกะทิก็เริ่มขึ้นจากฝั่ง ATI
                                ATI ดูดทีมงาน 3DLabs และ Matrox มาเสริมทัพก่อนเป็นอันดับแรกในยุค Rage 128
                                ขณะที่ Matrox และ 3DLabs เองก็ถอนสมอออกจากวงการเกมส์ 3D อย่างสิ้นเชิงในเวลาต่อมา

รายต่อมาเป็น S3 เจ้าแห่งตลาดกราฟิกชิพระดับกลาง รายนี้ดูด NEC PowerVR เข้ามาเป็นของ
                                ตัวเอง พร้อมทั้งไอเดียที่เป็นอมตะก้องโลก S3TC ที่ทุกวันนี้กราฟิกชิพทุกตัวจะต้องมีคุณสมบัติ
                                นี้เป็นพื้นฐาน

ส่วนทาง nVidia ก็มองการไกลด้วยการดูด 3dfx เจ้าแห่งเกมส์เข้ามาเป็นพวก แถมท้ายด้วยการ
                                Take Over S3 ก่อนจะดูดเอาเฉพาะทีมงานหัวกะทิ แล้วคายทิ้งให้ VIA Technology ไปหลัง
                                จากได้ทีมงานที่ต้องการแล้ว

ถ้าดูจากปูมหลังทางประวัติศาสตร์ ATi คงยากที่จะโดดเด่นเหนือ nVidia ได้ทั้งในปัจจุบันและอนาคตในเรื่องนวตกรรมทางเทคโนโลยีต่างๆ แต่ ATi เมื่อรวมกับ AMD เข้าไปแล้ว อาจจะมีอะไรดีๆ มางัดกับ nVidia หรือเปล่านี่คงต้องดูกันยาวๆ แต่ผมคิดว่า หาก Intel ไม่ฮุบ nVidia ไปซะก่อน เราจะได้เจอ 3 ก๊ก ของจริงล่ะครับ Intel AMDATI และ nVidia

สุดยอดเลยครับ วิเคราะได้สนุกดี มีปิดท้ายด้วยมุขเด็ด ๆ อย่างลงตัว ให้ 5 ดาวเลยครับ ความเห็นท่าน

Comment

Working...
                                X