overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ช่วยด้วยคร้าบคอมฯเปิดไม่ติด

OverclockZone Member phosajun's Avatar

Talking ช่วยด้วยคร้าบคอมฯเปิดไม่ติด

อาจจะเป็นเพราะผม ประมาทเองแหละครับ เพราะผมเล่นไปเปิดคอมฯแล้วไปปิดสวิตซ์ที่ PSU
    ประมาณ น่าจะประมาณ 10 ครั้งติดต่อกันนี่แหละครับ อาจจะไม่ถึงแต่ก็ประมาณนี้ เพราะตอนนั้นกำลังเชค ซีดีรอม เครื่องอื่นอยู่แต่ใช้ PSU เครื่องตัวเองโดยที่ไม่ได้ถอดมันออกมาก่อน และก็ไม่ได้นึกถึงผลที่จะตามมาเลย หลังจากซ่อม ซีดีรอมตัวนั้นเสร็จ ก็มาประกอบเครื่องตัวเองเข้าที่แล้ว เปิดดู
    ปรากฏว่า ไม่ติดครับ ซวยละตรู นึกว่า HDD เสีย จึงเอาไปเชค กับอีกเครื่อง ปรากฏว่าไม่ เสียครับ
    อาการ คือ ไฟเข้า PSU พัดลมของPSUก็หมุน /ไฟเข้า CPU เพราะพัดลมของมันหมุน /ไฟเข้าการ์ดจอ เพราะพัดลมมัน หมุน แต่เมนบอร์ดผมไม่แน่ใจว่าไง ส่วนหน้าจอนั้นมืดสนิท แล้ว เวลาเปิดเครื่องขึ้นมา ก็ไม่มีเสียง ติ๊ด อะไรเลยครับ เงียบฉี่ เลย ที่รู้ตอนนี้คือ HDD ไม่เสียแน่นอน
    แต่ไม่รู้ว่าจะมีอะไรเสียอะครับ ไม่รู้จะเชคยังไง ท่านใดที่ผ่านเข้ามาช่วยวิเคราะห์อาการทีนะครับ
    ช่วยผมด้วยยยย ไม่รู้จะทำยังไงต่อดีละคร้าบบบบบบบบบพี่น้องงงงง
    อ้อ ส่วน Drive A และ CD Rom ไม่เสียแน่นอนกะ HDD อ่า
    แต่ที่ไม่แน่ใจคือ การ์ดจอ 7900GS กับ CPU e2140 และ Asrock 1333-667 กะ PSU delux 450 ติดเคส เนี่ยแหละคร้าบบบ เปิดเครือ่งมาหน้าจอไม่ขึ้นอะไร ไม่เข้า หน้า bios ให้ดีใจกันซักนิดเลยคร้าบบบบบบบบบ ฮือๆๆๆ ช่วยกระผมด้วยยยยย

OverclockZone Member blackcat333's Avatar

คอมจะเปิดติดได้ ต้องมี
    1. psu ถ้ามันเสีย จ่ายไฟไม่พอก็ไม่ติดครับ ( c บวม,เสีย)
    2. mainboard เมนบอร์ด ถ้าพัง ก็ชวยไปครับ
    3. ram ที่ผมเจอส่วนใหญ่ จะเป็นที่ ram มันหลวมลองเสียบใหม่
    4. vga card ครับรองลงมาก็ vga card เสียบไม่ดี
    5. cpu นี่คงยากที่จะมีปัญหา ถ้าไม่ไหม้

แค่นี้ครับ hd เสียก็เปิดติดแต่เข้าวินโดวไม่ได้

ลองถอดๆแรม กับ การ์ดจอ ออกมาเอายางลบถูๆดู แล้วเสียบใหม่ครับ เผื่อฟลุ๊กติด

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

Clear BIOS แล้วลองประกอบดูอีกทีนะ...

สู้เขานะ...

OverclockZone Member zerocs's Avatar

ถอดออกแล้วเข้าใหม่
    และเป็นกำลังใจ

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ลองตามที่ข้างบนบอก ดู เป็นกำลังใจให้ครับ

OverclockZone Member phosajun's Avatar

แง้ๆๆๆ ยังไม่ได้เลยอ่าครับ ลองหลายทีละ ก็ไม่ติด ก็เลยเอา แรม กับ การ์ดจอ ไปลองเครื่องเพื่อน
    ก็ไม่เสียครับใช้ได้ ดีๆ หลังจากนั้นก็ เอา tsunami psu 550w ไปเปลี่ยนเครื่องเดิม ก็ ไม่ติด เหมือนเดิม
    ตอนนี้รู้ที่รู้คือ HDD , VGA , RAM , PSU ไม่เสีย เหลือแต่ MB กับ CPU หละครับที่ยังไม่ลองอ่า
    ส่วนไอ้ตัว CD-ROM กับ Floppy A ไม่เสียแน่นอน
    เศร้า ถ้า MB เสียหละ กว่าจะไปเคลม แต่ว่า CPU เนี่ยมีโอกาสเสียน้อยกว่า MB ใช่ปะครับ แต่ถ้า CPU เสียหละ

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

ผมว่า Mother Board มีโอกาสเสียมากที่สุดครับ

นี่คับ เสปค เครื่อง
    CPU: E2140
    MB: Asrock conroe 1333-D667
    Ram: G.skill 1 GB*2 kit667
    VGA: XFX 7900GS XXX
    HDD: Seagate 80GB IDE
    PSU: 450W ติดมากันเคส DELUX MG-432
    CD-ROM: Combo drive Asus
    Floppy Disk Drive อีก ตัว เหอะๆ

ถามครั้งสุดท้ายครับจะเอาไปเคลมละ ตกลงว่า ถ้าซีพียูไม่ไหม้ หรือใต้กระดองที่เป็น จุดๆ แทนพินไม่เสียหายไม่มีรอยขีดข่วนนี่แสดงว่ามันไม่เสียใช่ปะครับ แสดงว่าเมนบอร์ดเจ้งจริงๆ แค่มีใครเคยเป็นอย่างนี้มั้ยอะคับ
    แบบว่า ไปเข้าเมนบอร์ดนะแต่ไม่ทำงาน งง ท่านใดผ่านมาช่วยแนะนำด้วยครับ แบบว่า พัดลมการ์ดจอหมุน
    พัดลมซีพียูหมุนแต่ไม่ติดหน้าจอไม่ขึ้น อ้อ ถามด้วยครับว่า ศูนย์เคลม com7 มันอยู่ชั้นไหนไปยังไงเหอๆ ไม่เคยไปอะครับ พี่พันธิพย์ประตูน้ำ

OverclockZone Member santi's Avatar

ลองถอดทุกชิ้นกองไว้ซักคืนก่อน ถ่านไบออสด้วย
    แล้วประกอบใหม่อีดครั้ง อาจไม่เป็นไร

ต้องเอาไปเคลมแล้วหละงานนี้ครับทุกท่าน ถอดทุกอย่างทิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อคืน ประกอบใหม่เมื่อเที่ยงวันนี้
    ปรากฏว่า.....................แหง่ว
    ไม่มีวี่แววเลย คิดว่าเมนบอร์ดคงเสียแหละนะครับ เพราะมันไม่ยอม Boot เข้าหน้า Bios เลย แล้วก็อุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ ก็ได้เอาไปลองคอมฯเพื่อนแร้ว ก็ำไม่เสีย เหลือแต่ CPU แต่คิดว่ามันคงไม่เสียหรอกมั้ง(คิดไปเองป่าวเนี่ยเหอๆ)
    เลยอยากจะถามว่า ศูนย์com7 มันอยู่ชั้นไหนและตรงไหนของพันธ์ทิพย์(ประตูน้ำ)หรอครับ ท่านใดแวะเข้ามาช่วย
    แนะนำด้วยละกันนะครับ ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks