overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25

Thread: เตือน : การแคะหู มีผลเสียต่อการฟังครับผม

OverclockZone Member oddy's Avatar

Default เตือน : การแคะหู มีผลเสียต่อการฟังครับผม

การแคะขี้หู ไม่ควรแคะเข้าไปในรูหูในส่วนที่ลึกมากๆ เพราะแทนที่จะเอาขี้หูออก มันกลับจะกลายเป็นดันให้ขี้หูเข้าไปลึกกว่าเดิม และ พอทำบ่อยๆมันจะอุดตันรูหูส่วนใน

ทำให้เรามีปัญหาในการฟัง คือ เสียงที่เราได้ยินมันจะอื้อ ไม่ใส แยกแยะเสียงที่ความถี่ต่างๆได้น้อยลง

การแคะควรแคะเฉพาะบริเวณด้านนอก และ ในรูส่วนที่ไม่ลึกมากเท่านั้น
    ถ้าใครรู้สึกว่าหูอื้อ หูตันไปแล้ว ให้ไปหาหมอเพื่อดูดขี้หูออก ถึงจะหายครับ

การสูบบุหรี่ และ กินเหล้า เบียร์ เยอะๆ ทำให้ประสาทหูเสื่อมได้ โดยส่วนมากหูจะบอดเสียงแหลมครับ
    ถ้าคุณฟังเพลงแล้ว ใครๆมาฟังด้วยก็บอกว่าเสียงที่คุณปรับน่ะ มันแหลมเกินจนทนฟังกับคุณไม่ได้ นั่นแสดงว่าคุณมีอาการแล้วล่ะครับ

ผมอ่านมาจากนิตยสารฉบับนึง , อ่านจากเวบเกี่ยวกับสุขภาพหู และ ดูรายการทีวีมาครับ
    ข้อมูลทั้งหมดนี้เชื่อถือได้ครับ ไม่มั่วแน่นอน

เอามาเตือนเพื่อนๆนักฟังครับผม จะได้มีความสุขกับการฟังเพลง ดูหนัง เสียงใสๆเพราะๆ

หวังว่าจะมีประโยชน์นะครับ

OverclockZone Member rsun's Avatar

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ปกติชอบแคะหูเหมือนกัน

OverclockZone Member shokolez's Avatar

ผมแคะทุกวันเลยอะ - -'
    เหมือนเป็นโรคจิตต้อง แคะๆ
    แต่ผมไม่ได้ใช้แบบที่เป็นสำลีอะ
    ผมใช้แบบที่เป็นเหล็กอันเล็กๆ

ปล. เมื่อก่อนนึกว่าหูตันเคยไปหาหมอให้หมอส่องดูรูหูให้ หมอบอกว่าสะอาดดีไม่มีอะไร

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

รับทราบคับ^^"

OverclockZone Member zx430564's Avatar

ขอบคุณครับ เคยให้หมอดูดขี้หูอยู่ทีนึง ดูดเสร็จรู้สึกเหมือนจะได้ยินคนท้ายซอยพูดกันเลยครับ หุหุ

OverclockZone Member hamoy's Avatar
    วิภาวดีรังสิต 5 - Mega บางนา

Quote Originally Posted by zx430564 View Post
    ขอบคุณครับ เคยให้หมอดูดขี้หูอยู่ทีนึง ดูดเสร็จรู้สึกเหมือนจะได้ยินคนท้ายซอยพูดกันเลยครับ หุหุ
    เค้าใช้อะไรดูดหรอครับ (ห้ามบอกว่าหลอดยาคูว์) -*-
    ชอบแคะทุกวัน ยิ่งแคะยิ่งมันส์ครับ อิอิ

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. ไม่ค่อยแคะ เคยเลือดออก

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

โดน มทบ บ้องหูบ่อย จะมีผลไหมครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

Quote Originally Posted by camera View Post
    โดน มทบ บ้องหูบ่อย จะมีผลไหมครับ
    โหดจังครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member pann's Avatar

Quote Originally Posted by camera View Post

ยอมทำไมครับ มือซ้ายมือขวาเราก็มี

เวลา มทบ จะบ้องเราก็สวนก่อนครับ

ประกบฝามือให้แนบแน่นยกขึ้นสูงๆ แล้วตะโกนดักไปก่อน

"อย่าทำผมเลยคร๊าบบบบบบบ"
    รูป รูป

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

การสูบบุหรี่ และ กินเหล้า เบียร์ เยอะๆ ทำให้ประสาทหูเสื่อมได้ โดยส่วนมากหูจะบอดเสียงแหลมครับ
    หมดกัน สงสัยต้องเลิกบุหรี่ด่วนซะแล้ว

OverclockZone Member

โอ้ว
    ขอบคุณมากๆเลยอ่ะครับ

OverclockZone Member a12a's Avatar

ผมทุกวันเลยครับหลังอาบน้ำอ่ะ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ขอบคุณ มากคับผม เดี่ยวผมคงต้องลองแคะขี้หูใหม่แล้วล่ะ รู้สึกช่วงนี้ หูไม่ค่อยดี ^^

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

แคะมันทุกวัน ใช้ไม้จิ้มฟันแหละ แคะ

OverclockZone Member oddy's Avatar

เค้าใช้อะไรดูดหรอครับ (ห้ามบอกว่าหลอดยาคูว์) -*-
    ชอบแคะทุกวัน ยิ่งแคะยิ่งมันส์ครับ อิอิ
    ในหนังสือบอว่า หมอเค้าจะมีเครื่องมือสำหรับดูดโดยเฉพาะ มันมีชื่อเรียกทางการแพทย์ แต่ผมจำชื่อไม่ได้ ไม่เคยเห็นด้วยครับ

แต่ คนที่เคยไปดูดมาบอกว่าขี้หูที่ฝังในอยู่ มันหลุดออกมาเป็นก้อนเลย.. หลังจากนั้นจะรู้สึกโล่ง สบาย ได้ยินเสียงชัดขึ้น

มันยังบอกอีกว่า อยากรู้ว่าเป็นยังไง ให้นายลองเอามือกุมหูสองข้างอย่างหลวมๆ แล้วเอามือออกสิ

OverclockZone Member

งั้นแทนที่จะเปลี่ยน hardware ในการฟังเพลง
    ก็ไปดูดขี้หูกันเถอะ
    เผื่อลำโพงเสียงจะโปร่งขึ้น
    หุหุ

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่เนี่ย

งั้นแทนที่จะเปลี่ยน hardware ในการฟังเพลง
    ก็ไปดูดขี้หูกันเถอะ
    เผื่อลำโพงเสียงจะโปร่งขึ้น
    หุหุ
    มีผลเฉพาะคนหูอื้อน่ะครับ

ถ้าคนที่หูปกติดี อยู่แล้ว ไม่ได้อุดตันอะไร ก็ไม่มีผลครับ

OverclockZone Member rainbowx's Avatar

ดีนะที่ไม่มีผลกับเซกส์

OverclockZone Member Skuld's Avatar
    เมืองทองธานี ปากเกร็ด

หาหมอแบบไหนอะครับ หมอทั่วไป ทำได้อะป่าว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks