Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการต่อRAID หน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการต่อRAID หน่อยนะครับ

คือผมได้ยินมาว่าถ้าต่อraid มันจะเร็วขึ้น มันเร็วขึ้นกว่าเดิมมากมั้ย

แล้ว การต่อRAID 0 คือการทำH/D 2ลูกให้เหมือนลูกเดียวใช่มั้ยครับ เช่นเราใช้ H/D 2ลูก

แต่ละลูกมีBuffer 16mb ถ้าเอามาต่อ RAID 0 มันจะทำงานเหมือนH/D ลูกเดียวแต่มี Buffer

32mb ใช่มั้ยครับ

แล้วมันมีข้อเสียอะไรบ้างที่ต่างจาก H/D ลูกเดียวครับ เช่น มีโอกาส ไฟล์เสียสูงกว่า อะไรอย่าง

เนี้ยหนะครับ

ขอบคุณครับ

เร็วขึ้นแน่นอนครับผมใช้อยู่รับประกันได้แต่เรื่อง Buffer นี่ก็ไม่ทราบอะครับ แต่ถ้าจะถามข้อดีข้อเสีย ข้อดีคือ เร็วขึ้นครับ ข้อเสียก็คือมีความเสี่ยงต่อข้อมูลมากขึ้นครับ ถ้าเกิดพังตัวนึง อีกตัวก็ใช้ไม่ได้ครับ และแพงกว่าครับ

Comment

คือผมได้ยินมาว่าถ้าต่อraid มันจะเร็วขึ้น มันเร็วขึ้นกว่าเดิมมากมั้ย
      มากครับ

แล้ว การต่อRAID 0 คือการทำH/D 2ลูกให้เหมือนลูกเดียวใช่มั้ยครับ
      ใช่ครับ

แล้วมันมีข้อเสียอะไรบ้างที่ต่างจาก H/D ลูกเดียวครับ เช่น มีโอกาส ไฟล์เสียสูงกว่า อะไรอย่าง
      เนี้ยหนะครับ
      ถ้าHDD เสียลูกหนึ่ง ข้อมูลจะหายทั้งหมดครับ แต่ผมถามหน่อย ตั้งแต่ท่านมี HDD เป็นของตัวเอง มา เคย HDD เสียกี่ครั้งครับ มันไม่ไได้พังกันง่ายๆนะรับ

Comment

ส่วน Buffer นั้นมันใช้ของใครของมันครับไม่ได้ใช้ร่วมกัน แต่จะนับรวมก็ไม่ว่ากันเพราะยังไงมันก็ช่วยกันทำงานเป็นหนึ่งเดียวอยู่แล้ว

Comment

ของผมต่อเร็วขึ้นไม่มากเรยอะครับ ไม่รุ้เป็นไร

Comment

เร็ว2เท่าตามทฏษฏี จิงๆแล้วไม่ถึง

เรื่อง hdd เสียนี่ลาวสุดๆ คิดดูน่ะว่า ถ้ามีHDD 1ลูก เกิดเสียขึ้นมา จะต่างอะไรกะ raid0 เสีย1ลูก จิงป่ะ ก็ใช้ไม่ได้หมดแนะ

ทางที่ดีก็ ต้องมีอีกตัวไว้เก็บ หนัง เพลง งาน ไรเงี้ย

ไฟล์เสียเองแบบว่า ไม่ได้หมายถึง hdd เสียก็ไม่มีทางอ่ะ

Buffer ไม่เกี่ยวกันเล้ย แต่ลูกมันจะหน่วงตามลูกช้าสุด - -" ( ทำยังกะ แคช ในคนรูไปได้ 555+)

Comment

seagate 80gb sata2 raid0 buffer 8mb. กับ wd 320gb. ide buffer 8mb. ครับ

อาจจะเอาไปเทียบกันไม่ค่อยได้แต่ upload รูปให้ดูคร่าวๆครับ

ความรู้สึกส่วนตัวถ้าใช้งานปกติจะไม่รู้สึก แต่ถ้าโหลดเกมหรือโอนข้อมูลใหญ่ๆ จะต่างอย่างเห็นได้ชัดนะ

Comment

ดีครับ

Comment

Working...
                X