Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาช่วยดูหน่อยครับ DFI+AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาช่วยดูหน่อยครับ DFI+AMD

Spec ครับ
    Cpu AMD X2 4000+
    M/B DFI Infinity NF-Ultra II-M2
    Ram DDR2 667 1 GB 1แถว ยี่ห้อ คอแซร์
    HDD 160 Seagate
    VGA Winfast 7300GT DDR2 256
    Case+Psu G-View

คือว่าเพิ่งซื้อคอมมาใหม่ครับ ใช้งานปกติ ไม่ได้ OC มีปัญหาดังนี้

บางครั้งที่เปิดเครื่อง จะมีเสียง ปี๊ดดดดด ยาวๆ แล้วก็หยุด แล้วก็ ปี๊ดดดดด หน้าจอไม่มีภาพปรากฎ

(แต่ได้ยินเสียง Hardware ทำงาน)

พอกด power ค้างให้มันดับ แล้วเปิดอีกที หน้าจอ แสดงข้อความดังรูปครับ

พอกดเข้า Bios ปรากฎว่า มีสิ่งผิดปกติ ตรง ความเร็ว Cpu และ Ram

ถ้าเซฟและออกจาก Bios บางทีก็หาย boot ได้ เข้า Windowsได้
    แต่ถ้าไม่หาย ก็จะขึ้นหน้าจอแบบนี้

ยกไปให้ร้านดู มันบอกไม่เจออาการ ทั้งๆที่ผม ถ่ายรูป + Clip เวลาเป็นให้ดู มันก็ไม่ยอมเคลมให้

เลยยกกลับมา(เขาแนะนำว่า ให้ลองเปลี่ยน PSU) ก้เปลี่ยนแล้ว แต่ก็ยังเป็นอยู่

ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ ช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ ปวดหัวมากๆ

ปรับบัสแรมยังครับเหมือนค่าแรมมันแปลกๆๆ

Comment

ภาพแรกมันบอกให้เช็คค่าcpuครับ

Comment

ประกัน TK หรือ Hi-base ครับ

Comment

Originally posted by eXzato View Post
          ประกัน TK หรือ Hi-base ครับ
          HI-Base ครับ

Comment

Originally posted by panut3617 View Post
            ปรับบัสแรมยังครับเหมือนค่าแรมมันแปลกๆๆ
            ภาพที่ให้ดู มันเกิดหลังอาการครับ เวลาเป็นทีไร ค่ามันจะเพี้ยนๆแบบนี้ครับ

ถ้าปกติ ค่าแรม กับ cpu มันจะปกติครับ

Comment

เห็นปัญหาใหมครับ ตัวใหญ่มากตอนโพสครับ

1T นั้นคือ ค่าที่แรมถูกตั้ง AUTO จาก เมนบอร์ดครับ กับMB ALIVE ก็เป็นครับ ไม่มีอะไรเสีย
              แต่ต้อง ตั้งใหม่ ครับ

Comment

2T 5-5-5-15 DDR 800ไปเลย ทำได้อยู่แล้วครับไฟสัก 1.9-2.0 สบายๆ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  เห็นปัญหาใหมครับ ตัวใหญ่มากตอนโพสครับ

1T นั้นคือ ค่าที่แรมถูกตั้ง AUTO จาก เมนบอร์ดครับ กับMB ALIVE ก็เป็นครับ ไม่มีอะไรเสีย
                  แต่ต้อง ตั้งใหม่ ครับ
                  คือว่าถ้าตั้ง Auto มันก็จะเป็นอย่างนี้เรื่อยๆใช่มั้ยครับ

แล้วถ้า set ใหม่ ก็หายขาดใช่มั้ยครับ พอดีเคยแต่ใช้ไม่เคยปรับแต่อะไรมันอะครับ

Comment

ครับลองปรับดู ครับ ต้อง 2T
                    1T แรมผมยังจอฟ้าเลย ขนาดไม่ OC นะครับ

1T แรม DDR2 ใช้ไฟมหาศารเลยครับ ไม่ค่อยใช้กันเท่าไร
                    Last edited by wikorn; 29 Jan 2008, 19:55:00.

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      2T 5-5-5-15 DDR 800ไปเลย ทำได้อยู่แล้วครับไฟสัก 1.9-2.0 สบายๆ
                      พูดง่ายๆ แรมทำงานเกินสเปคใช่ปะท่าน

Comment

ครับลองปรับดู ครับ ต้อง 2T
                        1T แรมผมยังจอฟ้าเลย ขนาดไม่ OC นะครับ

1T แรม DDR2 ใช้ไฟมหาศารเลยครับ ไม่ค่อยใช้กันเท่าไร
                        ลองปรับเป็น 2T แล้วครับ มันก็ยังมีอาการเดิมอยู่

ไม่ทราบว่าต้องปรับตัวอื่นด้วยหรือเปล่าครับ

Comment

ปรับ ครับ ปรับทุกอย่างให้ตรงตามสเปคแรมด้วยครับ น่าจะ 5-5-5-15 บัส 667 นะครับ

แล้วก็ลองเข้า save mode ครับ ถ้าเข้าได้ ต้องเปลี่ยนไดร์เวอร์ครับ ลองดูหลายๆอย่างครับ

Comment

Working...
                          X