Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าผมมีลำโพง 4.1 อยู่ จะเอา x3 2.1 มาต่อเพิ่มเป็น 5.1 ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าผมมีลำโพง 4.1 อยู่ จะเอา x3 2.1 มาต่อเพิ่มเป็น 5.1 ได้มั้ยครับ

คือตอนนี้ที่บ้านมีลำโพง soundwork 4.1 รุ่นเก่าอยู่ ลำโพงมันแตกไปตัวหนึ่ง เปิดดังมากไม่ได้ เลยคิดว่า ถ้าซื้อ X3 2.1 มา แล้วเสียบเข้ากับช่อง front left กับ front right แล้วเอา 4.1 ตัวเก่ามาต่อเข้า rare กับ center จะได้รึเปล่าครับ เพราะคิดว่า ลำโพงส่วน surround น่าจะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่นัก
    แล้วถ้าทำได้ ควรจะลดเบสลำโพงตัวเก่าให้หมด แล้วเปิดแต่ sub ของ X3 จะดีรึเปล่าครับ
    ปล. ใช้กับ X-treame music ครับ

soundwork ขายใหม จะเอามาซ่อมใช้

Comment

อยากรู้เหมือนกันแฮะ 2.1 ถ้าซือลำโพงเอามาเพิ่มเป็น 5.1 ได้ป่าว

Comment

อืมลองดูบ้างดีกว่า อยากรู้เหมือนกันว่าจะดีไหม มี soundwork 4.1 กับ soundwork digital 2.1 ตัว 4.1 มันเป็นรุ่นเล็ก เบสไม่ค่อยซะใจ

Comment

เรื่องระบบ อยากต่อเพิ่มให้เป็น 5.1 5.2 4.3 2.2 ฯลฯ ถ้าอยากจะต่อซะอย่าง มันต่อได้อยู่แล้วครับ

ที่ต้องคิดคือ เสียงมันจะไม่เข้ากันอ่ะดิ นอกจากจะลองก่อนได้ อย่างพวกร้านเครื่องเสียงแยกชิ้น

จะจับ sub นี้ ใส่กับ sat ตัวนั้น ลองไปลองมาได้ ก็ ok

แต่ลำโพงคอม เดาเอาว่ามันจะเข้ากัน พอเอาเข้าจริงๆ เสียงไปคนละทางจะแย่เอานะครับ

Comment

ถ้าเสียงเข้ากันไม่ได้ระวังไปกันใหญ่นะครับ

Comment

ต่อได้หมดครับ เล่นตัวแยกเอา แต่เสียบซับจะตีกันนะครับ ทางที่ดีใช้ซับตัวเดียวเหมาะกว่าครับ

Comment

พอต่อเข้าลำโพงแล้วตัวที่เป้น sub+center มันไม่แยกให้อ่ะคับ
                เพราะ 4.1 ใช้แค่ 4 channels แต่ 5.1 ใช้ 6 channel

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                  พอต่อเข้าลำโพงแล้วตัวที่เป้น sub+center มันไม่แยกให้อ่ะคับ
                  เพราะ 4.1 ใช้แค่ 4 channels แต่ 5.1 ใช้ 6 channel
                  ตามนั้นคับผม เรื่องต่อน่ะ ต่อได้ คับแต่เรื่องเสียงที่ได้นี้สิ มานจะเข้ากานได้มั้ยเท่านั้นเอง

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ไว้เด๋วจะลองดู

Comment

เคยเห็นในเว็บนี้ครับน่าจะใช้ได้นะ http://www.itharem.com/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=147

Comment

Working...
                      X