Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu P4 3.0E HT/1M/800 socket 478

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu P4 3.0E HT/1M/800 socket 478

cpu เวลาทำงาน 100 % มันจะมีเสียงไรไม่รู้ครับ
    มันเป็นอะไรหรือป่าวครับหรือมันจะร้อนมันเกินไปเลยมีเสียงครับ

เสียงพัดลมไงครับ เวลาCPU มีโหลดเยอะๆ หรือร้อนมากๆ พัดลมจะทำงานทีรอบสูงขึ้นด้วย อย่าตกใจครับ เป็นเรื่องธรรมชาติครับ อยากให้เบาลง ลองถอดฮีทซิ๊งค์ ออกมาเอาน้ำล้างทำความสะอาดฝุ่นที่เกาะตามซิ๊งค์ แล้วทาซิลิโคนใหม่ แล้วก็เอาใส่เข้าไปใหม่ครับ ช่วยได้เยอะเลย ลองดูครับ

ป.ล.ซิลิโคนที่ให้มากับฮีทซิ๊งค์จากโรงงาน ส่วนมากใช้ไปนานๆมันจะเสื่อมสภาพ กลายเป็นของแข็ง ทำให้ CPU ไม่สามารถระบายความร้อนของตัวมันเองไปยังฮีทซิ๊งค์ ทำให้เกิดความร้อนสะสมสูง เมื่อ Cencer เห็นว่าอุณหภูมิสูง ก็สั่งให้พัดลมทำงานที่รอบสูงเพื่อระบายความร้อนออกจากตัว CPU แต่มันไปติดตรงกำแพงซิลิโคนเสื่อมสภาพนี่แหละครับ มันเลยระบายความร้อนออกได้ไม่ดีพอครับ ลองทำแบบที่ผมบอกดูครับ เห็นผลแน่นอนครับ

Comment

Originally posted by black_rovest View Post
      cpu เวลาทำงาน 100 % มันจะมีเสียงไรไม่รู้ครับ
      มันเป็นอะไรหรือป่าวครับหรือมันจะร้อนมันเกินไปเลยมีเสียงครับ
      นั่นสิครับ เสียงไร

Comment

อ่อ...คงเป็นเสียงพัดลมมันหมุนรอบจัดไปมั้ง

ตอนผมใช้พัดลมเดิมๆ ตอนเล่นเกมส์หนักๆพี่แกปาไป 5000รอบ แม่จ้าวเสียงดังกว่า Hatari 16" อีก

ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ Andy ทั้งเย็นทั้งเงียบ ตอนนี้ใช้อยู่ @3.8Ghz เย็นๆชิวๆ ฮุๆๆ ^_^

Comment

เครื่องแม่ผมก็ P4 3.20 เวลาเล่นเกมส์เสียงพังลม กระหึ่ม - -*

Comment

เสียงชิปหรือป่าวเวลาโหลดหนักๆดัง จี๊ดๆ เคยเป็นเหมือนกัน

Comment

Originally posted by one View Post
              เสียงชิปหรือป่าวเวลาโหลดหนักๆดัง จี๊ดๆ เคยเป็นเหมือนกัน
              ใช้ครับเสียงแบบที่ว่าเิลยครับ
              แล้วมันจะส่งผลอะไรกับ cpu หรือป่าวครับ
              อย่าบอกนะว่ามันใกล้ถึงเวลาแล้วน่ะ

Comment

มันไม่ได้ดังมาจากซีพียูครับ ดังมาจากบอร์ด เป็นเสียงของชิปเซ็ต เมื่อก่อนผมใช้บอร์ด AsRock P4i65G มันจะดัง
                เป็นอาการปรกติครับ ไม่ต้องเป็นห่วง

Comment

Working...
                X