overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34

Thread: Stream Processer ในกาดจอ คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไร

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

Smile Stream Processer ในกาดจอ คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไร

Stream Processer ในกาดจอ คืออะไรครับ แล้วมีประโยชน์อย่างไร

อยาก ได้ความรู้ ไว้ อะครับ

ขอบคุณคร้าบ
    เอ้าเซียน ท่านไหนจะโปร กว่ากัน

รบกวนด้วย ครับ

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

อยากรู้ด้วยคน

OverclockZone Member neromimz's Avatar

ก็ถ้าเมื่อก่อนเค้าก็เรียกกันว่า PipeLine แต่ตามที่ผมเข้าใจ
    มันคงเป็น Prosessor ขนาดเล็กที่ใช้ประมวลผลภาพในแบบต่างๆ มีสามแบบ แต่จำไม่ได้แล้วว่าอะไรบ้าง
    หนึ่งในนั้นคือ Open GL - Direct X - ???? แล้วก็อีกตัวนึงตัวใหม่ ที่ ATI ให้ความสำคัญมากเลย
    ที่เห็นๆกันว่าเสป็กการ์ดจอของ nVidia SP น้อยกว่า ATI จริงๆแล้วมันเท่ากันนั่นแหละคับ
    แต่ ATI ทำงานโดยรวมด้วยกัน nVidia ทำงานแบบแยกกลุ่มทำงาน

"ไม่แน่ใจว่าถูกรึป่าว"

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

ดันไป ครับ ขอรอรับความรู้อีกคน อิอิ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ไม่โปรพอ ไม่ตอบ

รอท่านหัวเกียร์มาตอบครับ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Stream = ลำธาร
    Processer = หน่วยประมวลผล
    รวมกันแล้วเป็น หน่วยประมาลผลลำธาร 5555+

OverclockZone Member onizika01's Avatar

เอ้า รอฟังอีกคน แต่ที่รู้ๆ 128 Stream Processer แรงกว่า 112 Stream Processer
    รู้แค่ว่า เยอะกว่า แรงกว่า แต่ไม่รู้เหมือนกัน ว่ามันทำหน้าที่ยังไง
    รอฟังอีกคนครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ไม่โปรพอ รอท่านอื่นๆๆ มาแนะนำคับผม

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    ไม่โปรพอ ไม่ตอบ

รอท่านหัวเกียร์มาตอบครับ
    จุดธูปเรียกกันเลยเร๊อะ

Stream Process ก็มันกับ Pipeline นี่ละครับ เพียงแต่จะแตกต่างกันในลักษณะการนำข้อมูลไปคำนวณครับ

- Pipeline จะเหมือนแบบ(ผมอธิบายแบบง่ายๆนะครับ)เวลาเราเข้าแถวยาวครับ คือ คนที่ 1 จะส่งข้อมูลต่อให้คนที่ 2 (ที่อยู่ด้านหลัง)ไปเรื่อยๆ ไม่มีการข้ามขั้นตอนกัน ประมาณว่า ตรูทำเป็นแค่อย่างเดียว ให้ทำอย่างอื่นทำไม่เป็น

แต่

- Stream Process จะเหมือนแบบ แถวหน้ากระดานเรียงหนึ่ง คือ มีอะไรส่งมา ตรูทำได้หมด

ส่วนพวก DirectX หรือ OpenGL (เมื่อก่อนมี Glide ด้วย แต่ตอนนั้น M$ ใหญ่+กลัว เลยจัดการปลุกปั้น API ของตัวเองขึ้นมา คือ DirectX) นั้นจะเป็น API (Application Programing Interface) อธิบายกันง่ายๆ คือ เป็นตัวกลางในการเชื่อมระหว่าง App กับ OS

ทำไมไม่เชื่อมต่อกันตรงๆ เลยละ!?!
    1. ถ้าเนื่องจากชุดโค้ด(ทั้ง OS)มีเยอะอาจจะทำให้นักพัฒนาโปรแกรมใช้เวลานานในการศึกษา หรือ อาจจะใช้ประโยชน์ได้อย่างไม่เต็มที่
    2. ไม่ต้องในเห็น Code ทั้งหมดของ OS อันนี้เข้าใจง่ายครับ ใช้เวลาพัฒนาเกือบตาย จ่ายเงินไปตั้งเยอะ ใช้เวลาพัฒนาไปตั้งเอยะ เรื่องไรจะใช้คนอื่นก๊อป หรือ ขโมยไปง่ายๆ (ฟ่ะ)
    Last edited by Gearhead; 30 Jan 2008 at 23:07:50.

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    จุดธูปเรียกกันเลยเร๊อะ

Stream Process ก็มันกับ Pipeline นี่ละครับ เพียงแต่จะแตกต่างกันในลักษณะการนำข้อมูลไปคำนวณครับ

- Pipeline จะเหมือนแบบ(ผมอธิบายแบบง่ายๆนะครับ)เวลาเราเข้าแถวยาวครับ คือ คนที่ 1 จะส่งข้อมูลต่อให้คนที่ 2 (ที่อยู่ด้านหลัง)ไปเรื่อยๆ ไม่มีการข้ามขั้นตอนกัน ประมาณว่า ตรูทำเป็นแค่อย่างเดียว ให้ทำอย่างอื่นทำไม่เป็น

แต่

- Stream Process จะเหมือนแบบ แถวหน้ากระดานเรียงหนึ่ง คือ มีอะไรส่งมา ตรูทำได้หมด

ส่วนพวก DirectX หรือ OpenGL (เมื่อก่อนมี Glide ด้วย แต่ตอนนั้น M$ ใหญ่+กลัว เลยจัดการปลุกปั้น API ของตัวเองนั้นจะเป็น API (Application Programing Interface) อธิบายกันง่ายๆ คือ เป็นตัวกลางในการเชื่อมระหว่าง App กับ OS

ทำไมไม่เชื่อมต่อกันตรงๆ เลยละ!?!
    1. ถ้าเนื่องจากชุดโค้ด(ทั้ง OS)มีเยอะอาจจะทำให้นักพัฒนาโปรแกรมใช้เวลานานในการศึกษา หรือ อาจจะใช้ประโยชน์ได้อย่างไม่เต็มที่
    2. ไม่ต้องในเห็น Code ทั้งหมดของ OS อันนี้เข้าใจง่ายครับ ใช้เวลาพัฒนาเกือบตาย จ่ายเงินไปตั้งเยอะ ใช้เวลาพัฒนาไปตั้งเอยะ เรื่องไรจะใช้คนอื่นก๊อป หรือ ขโมยไปง่ายๆ (ฟ่ะ)
    มาตามเก็บ เก็บๆๆๆ...

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ผมรู้แต่ว่ามันคือท่อ..

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

OverclockZone Member azujiro's Avatar

แน่นจริงๆครับพี่หัวเกียร์

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

จดๆๆๆ ความรู้ทั้งนั้น

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

มันจะไม่แบ่งแยกการทำงานเหมือนพวกซีรียส์ก่อนหน้านี้อ่ะครับ
    ก่อนหน้านี้มันจะมีแบ่งเป็น PP VS เช่น GF6600 8PP 3VS
    คือเวลามันทำงาน มันจะแบ่งแยกหน้าที่ไป ต่างคนต่างทำ ทำให้เกิดปัญหาว่างงาน
    บางทีใช้การประมวล Shader มากกว่า แต่ pixel ทำงานนิดเดียว มันไร้ประโยชน์
    แต่รุ่นใหม่มันเป็น SP คือมันจะไม่แบ่งแยกการทำงาน สามารถทำงานได้ทั้งสองอย่าง
    เช่นกรณีแรก อาจจะคำนวณ shader 30% ที่เหลือ pixel 70% แต่บางกรณีถ้ามันต้องคำณวน
    pixel มากกว่า shader มันก็จะยืดหยุ่นแบ่งสัดส่วนได้อ่ะครับ
    ผิดขออภัย ขี้เกียจไปค้นข้อมูลครับ

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

เท่าที่เข้าใจในตอนแรกคือว่ามันเป็น ท่อที่เอาไว้่่ส่งข้อมูล ซึ่ง มีเยอะ ก็ทำให้ แบ่งงานกันทำได้เยอะ ถ้ามีน้อย ก็ต้องไปทางเดียวกัน

นึกถึงสภาพถนน อ่ะครับ ถ้า มีเลนเยอะ รถก็ไปเรื่อยๆ ถ้าเลนน้อยรถก็ติด

ประมาณนั้นป๊ะครับ

OverclockZone Member neromimz's Avatar

สรุป ผมตอบถูกใช้ไหมคับ คุณหัวเกียร์
    ปล.ผมเอามาจากหนังสือ Commart เล่มเดือนมกราคม(หรือธันวาคมหว่า)

Quote Originally Posted by neromimz View Post
    สรุป ผมตอบถูกใช้ไหมคับ คุณหัวเกียร์
    ปล.ผมเอามาจากหนังสือ Commart เล่มเดือนมกราคม(หรือธันวาคมหว่า)
    ผิดนิดหนึ่งตรง DirectX ครับ

OverclockZone Member

แล้วตกลง pipeline ของ
    nvidia กับ ATi มันทำงานเหมือนกัน ไหม อะครับ เห็น ATi เยอะโคกๆ

ส่วนของ Nvidia มีอยู่หยิบมือ เดียวเอง ตอนนี้ก็กะลัง เลือกการ์ดจออยู่เลือกไม่ถูกไอตรงนี้แหละ ครับ ถามเพิ่มอีกนิดนึง

แบบว่าไม่รู้ประสา อะครับ ไอ bit ของ การ์ดจอมันทำหน้าที่อะไรหรอ รบกวนท่านผู้รู้ ตอบเพิ่มเติมให้กระจ่างหน่อยครับ

Quote Originally Posted by rompudtarn View Post
    แล้วตกลง pipeline ของ
    nvidia กับ ATi มันทำงานเหมือนกัน ไหม อะครับ เห็น ATi เยอะโคกๆ
    ส่วนของ Nvidia มีอยู่หยิบมือ เดียวเอง ตอนนี้ก็กะลัง เลือกการ์ดจออยู่เลือกไม่ถูกไอตรงนี้แหละ ครับ ถามเพิ่มอีกนิดนึง

- ทำงานเหมือนกันนะครับ รุ่นไหนเหรอครับ ที่บอกว่า ATi เอยะ / รุ่นไหนเหรอครับ ที่บอกว่า nVidia น้อย
    ผมเดาว่า ท่านอาจจะเผลอเทียบ SP กับ PP ครับ

แบบว่าไม่รู้ประสา อะครับ ไอ bit ของ การ์ดจอมันทำหน้าที่อะไรหรอ

- มันคือ เส้นทางการติดต่อระหว่าง GPU กับ แรมบนการ์ดจอครับ

รบกวนท่านผู้รู้ ตอบเพิ่มเติมให้กระจ่างหน่อยครับ
    ตอบแล้วนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks