Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามๆ หลายๆ อย่าง ก่อนที่จะซื้อมาใช้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามๆ หลายๆ อย่าง ก่อนที่จะซื้อมาใช้

คือ คอมตัวต่อไปคงเป็น mac แน่ๆ แต่มีข้อสงสัยหลายๆ เรื่องเกี่ยวกะ mac ก็เลยขอถาม หน่อยนะครับ ก็บางอันผมไม่รู้จริงๆ ครับ เลยต้องการจะถามเป็นอย่างมากอะครับ
    1. ก้เคยเล่น cp มาตั้งแต่เกิดเลยก็ เคยแก้ regedit มาก้พอสมควร อย่างเวลา shutdown ไห้มันเร็วขึ้น แก พวก application ที่ไม่ตอบสนองก็ไห้ปิดลง ทำนองนี้ แล้ว ใน mac เค้ามีแก้อย่างนี้ไหมครับ หรือ ว่า mac ทำมาไห้เองอยู่แล้ว
    2. ก็อาจจะเกี่ยวกะข้อ 1. ก้คือ mac shutdown เร็วไหม ครับ หรือ จะแก้ไห้ เร็วกว่าที่เป้นอยู่ได้ไหมครับ
    3. ก็ผมอยู่ ร้านเน็ตของเพื่อนอะครับ เวลาที่จะเข้าเน็ต จำเป็นต้อง set พวกค่า ip DNS ต่างๆ พอสมควร แล้ว ถ้าเอา mac มาใช้ จะต้อง เซ้ต พวกนี้หรือป่าวครับ หรือ mac มันหาไห้เอง
    4. ถามเรื่อง เสียงมั่ง ก็ เป็น ระบบเสียงแบบไหนครับ อันนี้ผมอยากรู้จริงๆครับ macbook มีลำโพงในตัวไหมครับ
    5. ทำไม mac ยังใช้ FAT 32 อยุ่อะครับ ทั้งที่ hdd พวกใหม่ๆ เค้าแนะนำไห้ format เป็น ntfs กันหมดแล้วอะ แล้วอีกอย่าง fat 32 มันติดเรื่อง ขนาด อะไร ผมก็จำไม่ค่อยได้ที่ ถ้าไฟล์ใหญ่กว่า 4 กิ๊ก จะย้ายไม่ได้ใช่ไหมครับ ผมก็เลย สงสัยว่าทำไมยังเป็น fat 32 อยู่
    6. อันนี้เคยอ่านในหนังสือ SHIP เกี่ยวกะ จอ lcd ของ mac คือ ในหนังสือ บอกว่า lcd ของ mac จะตอบสนองได้ช้ากว่าปกติพอสมควร ก็เลยอยากจะรู้เรื่องนี้อะครับ
    7. อีกเรื่องของ lcd มันเกิด Dead Pixels บ่อย หรือ เยอะไหมครับ ของ mac อีกอัน ก็เรื่องมุมมองของ lcd เค้าเรียกยังไงก็ไม่รู้ ก็เลย เรียกว่า มุม ก้ม-เงย กับมุมมองซ้ายขวา เป็นอย่างไรมั่งครับ
    8. ถ้าเปลี่ยน hdd เอง ประกันจะหมดไหมครับ เคยเห็น ในเว็บไหนนี่แหละ เค้าเปลี่ยนใน map book pro ดูวุ่นวายจังอะ แล้วใน mac book ธรรมดา นี่เปลี่ยนยากไหมครับ ถ้าจะเอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์ของ mac ก็ เห็นว่า hdd แพงโคตรๆ เลยอะครับ
    9. ช่วง 2-3-4-5 เดือนนี้จะมี mac book รุ่นไหม่ ออกมาไหม่ครับ ได้อ่านในเว็ย gunlimited เค้าแว่วๆ มาว่า mac book pro จะออกรุ่นไหม่ ออกมาอะครับ
    10. ก็ อย่างใน pc พวกไฟลื ต่างๆ จะมี นามสกุล เช่น .mp3 .dat .mpg อะไรทำนอง นี้ ใน pc จะสามารถ ซ่อนนามสกุลพวกนี้ได้ หรือ จะแสดง ก็ได้ แล้วปกติ ผม จะ เปลี่ยน นามสกุล พวกนี้เอง อย่างเช่น .dat ผมจะเปลี่ยนเป็น .mpg ไห้หมด เพื่อจะไห้ jet มันเปิดได้ ไม่ทราบว่า mac ทำอะไรอย่างเช่นพวกนี้ได้ไหมครับ แล้วอีกอย่าง พวก โปรแกรมที่ใช้เล่นไฟลื video ใน mac มีเยอะไหมครับ ที่รู้จักก้ มีแค่ vlc กะ itune เท่านั้นเองอะ
    ก็ ใน pc พวกไฟล์ video ถ้าเราอยากไห้เปิดกับโปรแกรมไหน ก็ คลิกขวา prop... แล้วเลือกให้ เปิดกับโปรแกรมอะไรก็ได้ ไม่ทราบ ว่า mac จำเป็นต้องทำอย่างนี้ไหมครับ
    11. อันนี้ยังไม่รู้ จริงๆ แต่ได้ยินมานานแล้ว Airport มันคืออะไรอะครับ

ก้ตอนนี้ สงสัย เพียงเท่านี้อยู่ครับ ถ้าสงสัยอีก จะมาถามต่ออีกนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by lazorous; 30 Jan 2008, 15:54:47.

อืมมม เยอะจริงๆ - -"

1. ก้เคยเล่น cp มาตั้งแต่เกิดเลยก็ เคยแก้ regedit มาก้พอสมควร อย่างเวลา shutdown ไห้มันเร็วขึ้น แก พวก application ที่ไม่ตอบสนองก็ไห้ปิดลง ทำนองนี้ แล้ว ใน mac เค้ามีแก้อย่างนี้ไหมครับ หรือ ว่า mac ทำมาไห้เองอยู่แล้ว
    มันมีโปรแกรมบางตัวช่วยแก้ให้ง่ายๆครับ (อย่างโปรแกรม Onyx)เพราะพวกคำสั่งที่ใช้ใน terminal มันออกจะยุ่งยากไปซักนิดนึง

2. ก็อาจจะเกี่ยวกะข้อ 1. ก้คือ mac shutdown เร็วไหม ครับ หรือ จะแก้ไห้ เร็วกว่าที่เป้นอยู่ได้ไหมครับ
    ไม่ต้องแก้ก็เร็วกว่า windows ที่แก้แล้วละกันครับ (อาจจะมีวิธีแต่ผมไม่เคยทำเหมือนกัน ไม่อยากไปยุ่งมันมาก)

3. ก็ผมอยู่ ร้านเน็ตของเพื่อนอะครับ เวลาที่จะเข้าเน็ต จำเป็นต้อง set พวกค่า ip DNS ต่างๆ พอสมควร แล้ว ถ้าเอา mac มาใช้ จะต้อง เซ้ต พวกนี้หรือป่าวครับ หรือ mac มันหาไห้เอง
    ตอนใช้ windows ต้องเซ็ตอะไร ใน mac ก็ตามนั้นครับ ถ้าแจก DHCP ก็ไม่ต้องเซ็ต ถ้าล็อค mac address ก็ต้องเซ็ตเหมือนใน windows เป๊ะ (รูปแบบหน้าต่างอาจไม่เหมือน แต่วิธีการเหมือนกัน)

4. ถามเรื่อง เสียงมั่ง ก็ เป็น ระบบเสียงแบบไหนครับ อันนี้ผมอยากรู้จริงๆครับ macbook มีลำโพงในตัวไหมครับ
    เสียงเป็น analog/digital ในรูเดียวครับ (ตอบอย่างที่ต้องการรึเปล่าครับ ถ้าไม่ตรงถามอีกที - -) macbook มีลำโพงในตัวครับ stereo เหมือน notebook ทั่วไป

5. ทำไม mac ยังใช้ FAT 32 อยุ่อะครับ ทั้งที่ hdd พวกใหม่ๆ เค้าแนะนำไห้ format เป็น ntfs กันหมดแล้วอะ แล้วอีกอย่าง fat 32 มันติดเรื่อง ขนาด อะไร ผมก็จำไม่ค่อยได้ที่ ถ้าไฟล์ใหญ่กว่า 4 กิ๊ก จะย้ายไม่ได้ใช่ไหมครับ ผมก็เลย สงสัยว่าทำไมยังเป็น fat 32 อยู่
    เพราะ NTFS ใน OSX จะอ่านได้อย่างเดียว เขียนไม่ได้ เลยต้องเป็น FAT32 แต่ถ้าจะใช้กับ OSX อย่างเดียวก็เป็นระบบของ mac ครับ (Mac OS Extended) คุณสมบัติก็เหมือนๆ NTFS เรื่องข้อจำกัดขนาดไฟล์

ที่ใช้ FAT32 ก็แค่เฉพาะเวลาต้องใช้ทั้งบน OSX ทั้งบน Windows ครับ จะได้อ่านเขียนได้ทั้งคู่ไม่ยุ่งยาก

6. อันนี้เคยอ่านในหนังสือ SHIP เกี่ยวกะ จอ lcd ของ mac คือ ในหนังสือ บอกว่า lcd ของ mac จะตอบสนองได้ช้ากว่าปกติพอสมควร ก็เลยอยากจะรู้เรื่องนี้อะครับ
    อืมมม ไม่ได้เกี่ยวกันเลย ถ้าจะบอกว่า cinema display มันตอบสนองช้ากว่าก็ว่าได้ มันเป็น S-IPS จะให้เร็วได้ไงครับ - -

ส่วนพวก lcd ที่ใช้ใน imac macbook ก้เหมือนจออื่นนั่นแหละ

7. อีกเรื่องของ lcd มันเกิด Dead Pixels บ่อย หรือ เยอะไหมครับ ของ mac อีกอัน ก็เรื่องมุมมองของ lcd เค้าเรียกยังไงก็ไม่รู้ ก็เลย เรียกว่า มุม ก้ม-เงย กับมุมมองซ้ายขวา เป็นอย่างไรมั่งครับ
    lcd ไหนก็เกิดได้ตามดวงเป็นปกติครับ ส่วนมุมมอง ถ้าเป็นจอที่อยู่ในเครื่อง imac macbook ก็มุมจะแคบ (โฆษณามาเท่าไรผมไม่สน แต่ผมดูแล้วแค่ 160 องศาก็เพี้ยนแล้ว) ส่วนบน macbookpro ผมว่าเพี้ยนน้อยกว่า

ถ้าเป็น cinema display ก็ 175 องศาครับ (มุมก้มเงยจำไม่ได้ครับ)

8. ถ้าเปลี่ยน hdd เอง ประกันจะหมดไหมครับ เคยเห็น ในเว็บไหนนี่แหละ เค้าเปลี่ยนใน map book pro ดูวุ่นวายจังอะ แล้วใน mac book ธรรมดา นี่เปลี่ยนยากไหมครับ ถ้าจะเอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์ของ mac ก็ เห็นว่า hdd แพงโคตรๆ เลยอะครับ
    macbook เปลี่ยนเองได้ ไม่หมดประกัน เปลี่ยนง่ายมาก เข้าไปดูเลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=120186
    macbookpro เปลี่ยนแล้วหมดประกัน "ตามทฤษฎี" แต่เวลาพังก็เปลี่ยนกลับ เอาไปเคลมก็ไม่มีใครรู้

hdd แพงโคตรๆก็ไม่ต้องซื้อครับ hdd ไหนก็เหมือนกัน ไม่เกี่ยวว่า pc หรือ mac ซื้อมาเปลี่ยนเองถูกๆก็ได้ครับ

9. ช่วง 2-3-4-5 เดือนนี้จะมี mac book รุ่นไหม่ ออกมาไหม่ครับ ได้อ่านในเว็ย gunlimited เค้าแว่วๆ มาว่า mac book pro จะออกรุ่นไหม่ ออกมาอะครับ
    ไม่ต้องรอนานขนาดนั้นครับ อิอิ macbookpro ครับ (macbook คงไม่มีในเร็วๆนี้)

10. ก็ อย่างใน pc พวกไฟลื ต่างๆ จะมี นามสกุล เช่น .mp3 .dat .mpg อะไรทำนอง นี้ ใน pc จะสามารถ ซ่อนนามสกุลพวกนี้ได้ หรือ จะแสดง ก็ได้ แล้วปกติ ผม จะ เปลี่ยน นามสกุล พวกนี้เอง อย่างเช่น .dat ผมจะเปลี่ยนเป็น .mpg ไห้หมด เพื่อจะไห้ jet มันเปิดได้ ไม่ทราบว่า mac ทำอะไรอย่างเช่นพวกนี้ได้ไหมครับ แล้วอีกอย่าง พวก โปรแกรมที่ใช้เล่นไฟลื video ใน mac มีเยอะไหมครับ ที่รู้จักก้ มีแค่ vlc กะ itune เท่านั้นเองอะ
    ก็ ใน pc พวกไฟล์ video ถ้าเราอยากไห้เปิดกับโปรแกรมไหน ก็ คลิกขวา prop... แล้วเลือกให้ เปิดกับโปรแกรมอะไรก็ได้ ไม่ทราบ ว่า mac จำเป็นต้องทำอย่างนี้ไหมครับ
    ทำได้ครับ เรื่องแสดงซ่อนนามสกุล

ส่วนโปรแกรมก็ใช้กันประมาณนั้นครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็โหลด codec มาใส่ก็เล่นได้ครับ (ตัว vlc ปัจจุบันก็เล่นได้เกือบหมดเลยนะ ไม่เคยมีอันไหนเปิดไม่ได้ ถ้าไฟล์ไม่พิสดารเกิน)

คลิกขวา open with... ใน mac ก็มีครับ ส่วนจำเป้นหรือไม่ ไม่จำเป็นครับ ไฟล์หนังมันเป็น quicktime ไฟล์เพลงเป็น itunes เสมอ แต่ถ้าลง vlc ไป (หรือตัวอื่น) ไฟล์หนังก็จะกลายเป็นโปรแกรม vlc ไปอัตโนมัติ (แต่ก็คลิกขวา open with ได้เหมือนเดิม)

11. อันนี้ยังไม่รู้ จริงๆ แต่ได้ยินมานานแล้ว Airport มันคืออะไรอะครับ
    ก็คือสนามบิน (ตึ่งโป๊ะ อ้าวไม่ขำเหรอ โทษที)

มันคือ wireless นั่นแหละครับ ง่ายๆเลย
    Last edited by tassapon; 30 Jan 2008, 17:09:48.

Comment

โว๊ว ขอคุณจริงๆ ครับ กระจ่างมากมาย

Comment

ตอบได้กระจ่างมาก เล็งๆอยู่เหมือนกัน
        ผมอยากถามเหมือนกันว่าไอ้เจ้า imac เขาจะเปลี่ยนไปใช้ penryn มั้ยครับหรือจะมีรุ่นใหม่ออกมามั้ยครับ เพราะกำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by jigaro View Post
          ตอบได้กระจ่างมาก เล็งๆอยู่เหมือนกัน
          ผมอยากถามเหมือนกันว่าไอ้เจ้า imac เขาจะเปลี่ยนไปใช้ penryn มั้ยครับหรือจะมีรุ่นใหม่ออกมามั้ยครับ เพราะกำลังเล็งๆอยู่เหมือนกัน

ถ้าเอาตามข่าวที่อ่านๆมาก็ macbookpro ครับจะเปลี่ยนก่อนในไม่นานนี้ (อันนี้ตามข่าวต่างประเทศ)

แล้วตามด้วย imac ครับ (อันนี้ผมคิดเอา)

ส่วน macbook คงตามหลัง macbookpro ซักพักใหญ่ๆ (อันนี้ผมคิดเอาอีกเช่นกัน)

Comment

แน่นปึ๊กครับ ขอชมจากใจ^^

Comment

Working...
            X