Announcement

Collapse
No announcement yet.

[X3] เพิ่งสังเกตุวันนี้ครับ งงมากเลย เพื่อนๆเป็นเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [X3] เพิ่งสังเกตุวันนี้ครับ งงมากเลย เพื่อนๆเป็นเปล่า

ปรกติผมฟังจะเปิดโวลุมประมาณ20% เสียงเพราะปรกติเบสนุ่ม ชัด แต่วันนี้เกิดอารมณ์ดี เปิด 50-60% เบสกลับดังแปลกๆครับ มันไม่นุ่ม เพราะเหมือนเปิดเบาๆอ่ะ หรืออาจจะเป็นกับผมไม่เคยเปิดดังเลยต้องเบิร์นแบบดังๆด้วย

เร่งปรับ EQ ช่วงเบสมากไปป่าว

ปล. เบริน์ความดังที่ 60% ของวอลลุ่มมาหรือยัง

Comment

ยังรออยู่นะค้าบ ท่าน a12a

Comment

ซับบางตัวระวังนะถ้ากำลังขับมากแต่ใช้ดอกไม่ดี เมื่อเปิดดัง มันอาจจะได้ยินเสียงแป๊กนะ (ดอกซับกลับบ้านเก่าแล้ว)ครับ ผมเคยเจอมาแล้ว เจอตอนดูหนัง pearl habor ครับ

Comment

ถามท่านพจน์หน่อยอ่ะครับว่าถ้า burn ช่วง volume สูงๆแล้ว จำเป็นต้องกลับมา burn ช่วงต่ำๆอีกรึเปล่าอ่ะครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
            ถามท่านพจน์หน่อยอ่ะครับว่าถ้า burn ช่วง volume สูงๆแล้ว จำเป็นต้องกลับมา burn ช่วงต่ำๆอีกรึเปล่าอ่ะครับ

อยากรู้เหมือนกันนะครับ แต่ผมว่าคงไม่ต้องครับ เหมือนรถยนต์ที่ผ่านการ RUN-IN มั้งครับ

RUN-IN แล้วก็ RUN-IN เลย

Comment

แล้ว..ถ้าผมซื้อมา..
              แต่ไม่เคยได้เบริ์น 60%ของ วอลลุ่ม เลย จะเป้นไรไหม ครับ
              (ไว้ประกอบการตัดสินใจ)

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                ไม่ต้องครับ ทุกอย่างมันยึดตัวเข้าที่แล้ว

Comment

Originally posted by raiden909 View Post
                  แล้ว..ถ้าผมซื้อมา..
                  แต่ไม่เคยได้เบริ์น 60%ของ วอลลุ่ม เลย จะเป้นไรไหม ครับ
                  (ไว้ประกอบการตัดสินใจ)
                  ก็อาจจะเข้าที่ช้ากว่าชาวบ้านหน่อยหละครับ
                  แต่ไม่มีอะไรเสียหายหรอกครับ อย่าคิดมากไป(^-^)

--------------------------------------------------------
                  เปิดเบาๆ อุปกรณ์อิเลคทรอนิคนั้นถูกเบริน์แล้ว
                  แต่ส่วนขอบและส่วนประกอบต่างๆ ของดอกลำโพงอาจยังไม่ยืดหยุ่นได้เต็มที่
                  ความพร้อมทำงานได้อาจจะไม่เต็มที่ครับ

ส่วนเรื่องความดังในการเบริน์นั้นเอาตามความเหมาะสมละกันครับ
                  อย่าให้ดังมากๆจนเกินการทำงานลำโพงที่จะรองรับได้
                  ลำโพงใหม่ก็ค่อยๆเบริน์จากเบาๆไปดังสักหน่อย
                  ถ้าเปิดดังๆเลย ในหลายๆยี่ห้อขอบและจุดยืดหยุ่นมักจะแข็งกว่าตัวกรวย
                  จะทำให้เกิดแรงเค้นที่กรวยลำโพงโดยตรงอาจทำให้กรวยเสียรูปและเสียหายได้

และที่บอก 60 % นั้น แนะนำกับ Microlab X3 ครับ
                  เนื่องจากผมทดลองมากับตัวเองแล้วครับ(ใช้มาหลายหนเหลือเกินสำหรับรุ่นนี้)
                  Last edited by พจน์; 30 Jan 2008, 19:07:47.

Comment

ไม่เคยใช้นะครับ หรือมันจะเป็นเพราะเวลาเปิดดังๆ ค่าความเพี้ยนมันเพิ่ม ?

Comment

Originally posted by IIM View Post
                      ไม่เคยใช้นะครับ หรือมันจะเป็นเพราะเวลาเปิดดังๆ ค่าความเพี้ยนมันเพิ่ม ?
                      ช่วงระหว่างเบริน์อินส่วนใหญ่หรือปกติของนักฟัง
                      ยังไม่ลงมือฟังแบบจริงจังและจับผิดครับ
                      เพราะความเพี้ยนก่อนเบริน์อินคงยังสูงอยู่(ยังไม่ตรงหรือใกล้เคียงกับสเปกที่ลงไว้)

ส่วนเปิดดังๆค่าความเพี้ยนนั้นเพิ่มมากแค่ไหนขึ้นอยู่กับแอมป์ที่ขับเป็นสำคัญครับ
                      ว่าจะสามารถรักษาความเที่ยงตรงหรือลิเนียร ได้มากแค่ไหนในระดับความดังสูงๆ(^-^)

สมัยก่อนๆ ก่อนที่จะมีเทรคเบริน์อิน
                      ก็ใช้เสียงซ่าาาเวลาจูนวิทยุไม่ตรงช่องจาก จูนเนอร์ เปิดทิ้งไว้หละครับ

(แต่ผมเอามันไปฟังข่าวธรรมดาก่อนครับ เพราะเปิดเสียงซ่าๆ มันเปลืองไฟและไม่ได้ประโยชน์
                      และอีกประการผมไม่ได้ซีเรียสกับการฟังแบบจับผิดเอาเป็นเอาตายครับ เลยเบริน์แบบ
                      คุ้มค่าไฟมากกว่า แถมได้ความรู้จากข่าวด้วย (^-^))
                      Last edited by พจน์; 30 Jan 2008, 19:19:08.

Comment

Originally posted by พจน์ View Post

ปล. เบริน์ความดังที่ 60% ของวอลลุ่มมาหรือยัง

ตามนั้นคับผม ผมเองก็เป็น คับผม^^

Comment

อย่าไปทรมานลำโพงคุณมากนักเลย อิอิ เรื่อง burn เห็นด้วยนะครับ แค่เบาๆ ก็พอ อันนี้อ้างอิงจากการอ่านคู่มือ นะครับ เวลาเร่งเยอะ ๆ แล้ว bass มันไม่ทุ้ม ใช่ไหมครับ ? แทนที่จะดัง ถึกๆๆ แต่เป็น พลัก ๆๆ ปนมาด้วยหรือเปล่า ?
                          Last edited by Aeromancer; 30 Jan 2008, 20:08:27.

Comment

ตักตวงความรู้

Comment

Originally posted by พจน์ View Post

ยังเลยครับท่านพจน์ 60%นี้คือประมาณ13-14นาฬิกาใช่ป่ะครับ หรือ60%ของขีดที่มีให้ แล้วช่วงเบิร์นนี้เปิดเบสสุดแหลมสุดเลยป่ะ

Comment

Working...
                              X